10 ที่เที่ยวไม่ควรพลาดในยามางูจิ (Yamaguchi)
![10 ที่เที่ยวไม่ควรพลาดในยามางูจิ (Yamaguchi)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5be8e3286224b_5be8e31743ebf_701542879.jpg)
ในหัวข้อนี้ได้รวบรวมข้อมูลสถานที่ในยามางูจิที่ควรค่าแก่การไปเยือน ทั้งแหล่งท่องเที่ยวสำคัญทางประวัติศาสตร์ สถาปัตยกรรมที่งดงามและแหล่งท่องเที่ยวที่โดดเด่นด้วยทิวทัศน์ทางธรรมชาติ 10 แห่ง ดังนี้
1. สะพานคินไตเคียว (Kintaikyo Bridge)
![1. สะพานคินไตเคียว (Kintaikyo Bridge)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5be8e32950517_5be8e178a12a7_1013131458.jpg)
สะพานไม้ที่สวยติดอันดับ 1ใน3 ของญี่ปุ่น ตั้งอยู่ที่เมืองอิวาคุนิ (Iwakuni) ลักษณะเป็นสะพานไม้ 5 โค้ง กว้าง 5 เมตร ความยาว 193.3 เมตร ทอดตัวยาวข้ามแม่น้ำนิชิกิกาวะและได้รับการขึ้นทะเบียนเป็นสมบัติทางวัฒนธรรมของประเทศด้วย เป็นจุดท่องเที่ยว ชมวิว และถ่ายภาพยอดนิยม ซึ่งในแต่ละฤดูกาลก็จะมีทิวทัศน์สวยงามแตกต่างกันไป
เวลาทำการ : สามารถเข้าชมได้ตลอด 24 ชั่วโมง แต่จะมีเจ้าหน้าที่อยู่ประจำตั้งแต่ 08.00-18.00 น. และตอนกลางคืนจะเปิดไฟถึง 22.00 น.
ค่าเข้าชม : มีค่าตั๋วข้ามสะพานแบบไปกลับ นักเรียนมัธยมต้นจนถึงผู้ใหญ่ 300 เยน, เด็กประถม 150 เยน (ช่วงเวลาที่ไม่มีเจ้าหน้าที่ประจำอยู่ที่จุดเก็บค่าเข้าชม ให้หย่อนเงินลงในกล่องเก็บค่าเข้าชมรอบกลางคืนแล้วข้ามสะพานไปได้เลย)
การเดินทาง : จากสถานี Hakata ขึ้นรถไฟ JR Tokaido Sanyo Shinkansen ไปลงที่สถานี Tokuyama ใช้เวลา 45 นาที แล้วเปลี่ยนสายไปขึ้นรถไฟ JR Gantoku Line ไปลงที่สถานี Kawanishi ใช้เวลา 1 ชั่วโมง 10 นาที จากนั้นเดินต่ออีกประมาณ 20 นาที
2. ศาลเจ้าโมโตโนะสุมิอินาริ (Motonosumi Inari Shrine)
![2. ศาลเจ้าโมโตโนะสุมิอินาริ (Motonosumi Inari Shrine)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5be8e32a3594d_5be8e164883c7_318838384.jpg)
ศาลเจ้าที่ตั้งอยู่เลียบชายฝั่งทะเลญี่ปุ่นทางตอนเหนือของยามางูชิที่มีจุดเด่นคือเสาโทริอิ (Torii) สีแดง จำนวน 123 ต้น ตั้งเรียงรายเลียบชายฝั่งเป็นระยะทางกว่า 100 เมตร ซึ่งผู้ที่มาเยือนก็ไม่พลาดที่จะเดินใต้เสาโทริอิที่ทอดยาวคล้ายอุโมงค์พร้อมทั้งอธิษฐานขอพรเรื่องต่างๆจากเทพเจ้าที่ศาลเจ้าแห่งนี้ โดยเฉพาะเรื่องของการค้าขายและความรัก
เวลาทำการ : ตลอดทั้งวัน
ค่าเข้าชม : ฟรี
การเดินทาง : นั่งรถไฟสาย Sanyo Shinkansen ไปลงที่สถานี Nagatoshi จากนั้นเปลี่ยนเป็นรถไฟสาย JR Sanin Honsen ไปลงที่สถานี Nagato Furuichi ใช้เวลาประมาณ 12 นาที แล้วต่อรถแท็กซี่ไปอีกประมาณ 10 นาที
3. ถ้ำอะคิโยชิโด (Akiyoshido Cave)
![3. ถ้ำอะคิโยชิโด (Akiyoshido Cave)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5be8e32b03566_5be8e1549aa6a_1733304339.jpg)
ถ้ำหินปูนขนาดใหญ่อันดับต้นๆในญี่ปุ่น ซึ่งอยู่ลึกลงไปใต้ดินประมาณ 100 เมตร ในพื้นที่อุทยานแห่งชาติอะคิโยะชิได (Akiyoshidai National Park) มีเส้นทางเดินชมภายในถ้ำระยะทางราวๆ 1 กิโลเมตร อุณหภูมิภายในถ้ำคงที่ๆ 17 องศาตลอดทั้งปี อากาศจึงเย็นสบายเหมาะกับการท่องเที่ยวสำหรับคนรักธรรมชาติแม้แต่ในช่วงฤดูร้อน
เวลาทำการ : มีนาคม-พฤศจิกายน 08.30-17.30 น., ธันวาคม-กุมภาพันธ์ 08.30-16.30 น.
ค่าเข้าชม : ผู้ใหญ่ 700 เยน, นักเรียนมัธยมปลาย 650 เยน, นักเรียนมัธยมต้น 600 เยน, เด็กประถม 300 เยน
การเดินทาง : จากสถานี Hakata ขึ้นรถไฟสาย JR Sanyo Shinkansen ไปลงที่สถานี Shin-Yamaguchi ใช้เวลา 35 นาที จากนั้นต่อรถบัส Bocho Kanko Bus ไปลงที่ป้าย Akiyoshido Bus Center ใช้เวลา 45 นาที แล้วเดินต่ออีกเล็กน้อย
4. ที่ราบสูงอะคิโยชิได (Akiyoshidai Plateau)
![4. ที่ราบสูงอะคิโยชิได (Akiyoshidai Plateau)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5be8e32bc7b7a_5be8e144088ed_1420879827.jpg)
ที่ราบสูงอะคิโยะชิไดตั้งอยู่ไม่ไกลจากถ้ำอะคิโยะชิโดมากนัก เหมาะกับการวางแผนเที่ยวในวันเดียวกัน ลักษณะเป็นลานกว้างที่มีหินปูนซึ่งเกิดจากการกัดกร่อนของลมและน้ำตามธรรมชาติเป็นรูปร่างต่างๆ กระจายอยู่ทั่ว และในฤดูหนาวหินปูนบริเวณนี้จะถูกปกคลุมไปด้วยหิมะทำให้มีทัศนียภาพสวยงามแปลกตา แต่ถ้าเป็นฤดูใบไม้ผลิก็จะได้พบกับทุ่งดอกไม้ เช่น ดอกคอสมอส
เวลาทำการ : 08.30-16.30 น.
ค่าเข้าชม : : ผู้ใหญ่ 700 เยน, นักเรียนมัธยมปลาย 650 เยน, นักเรียนมัธยมต้น 600 เยน, เด็กประถม 300 เยน
การเดินทาง : Akiyoshidai Plateau อยู่ไม่ไกลจาจากถ้ำ Akiyoshido จาก Kurotani Entrance สามารถเดินเท้าไปตามป่าสนประมาณ 15 นาที ก็จะถึงบริเวณที่ราบสูง
5. สะพานสึโนะชิมะ (Tsunoshima Bridge)
![5. สะพานสึโนะชิมะ (Tsunoshima Bridge)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/11/5be8e32c94cf3_5be8e137bbd16_1319628937.jpg)
เป็นสะพานขนาดใหญ่สำหรับสัญจรระหว่างเมืองที่ทอดตัวผ่านท้องทะเลอามากาเสะ (Amagase) สีเขียวมรกตตัดกับสีฟ้าของท้องฟ้า มีความยาว 1,780 เมตร นอกจากจะเป็นสะพานที่รถยนต์ใช้สัญจรไปมาแล้ว ก็ยังเป็นจุดชมวิวที่ได้รับความนิยมมาก
เวลาทำการ : ตลอด 24 ชั่วโมง
ค่าเข้าชม : ฟรี
การเดินทาง : ขึ้นรถไฟสาย JR San-in Main Line ไปลงที่สถานี Kottoi จากนั้นต่อรถบัส Blue Line Kotsu Bus ไปลงที่ป้าย Nishinagato Resort Iriguchi ใช้เวลา 15 นาที แล้วเดินอีกประมาณ 5 นาที