ชมบ้านโบราณจากทั่วญี่ปุ่นที่ "ซานเคย์เอ็น"
![ชมบ้านโบราณจากทั่วญี่ปุ่นที่ "ซานเคย์เอ็น"](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5afad4af5dc8d_5afad41ebae90_1766395436.jpg)
สวนรวมสถาปัตยกรรมญี่ปุ่นจากทุกมุมประเทศ
![สวนรวมสถาปัตยกรรมญี่ปุ่นจากทุกมุมประเทศ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5afadb5cf2b99_5afad537af0e7_1569692689.jpg)
สวนซานเคย์เอ็น คือสวนที่ตั้งของอาคารโบราณมากมายที่ถูก "ย้าย" จากสถานที่ดั้งเดิมมาตั้งเอาไว้ที่นี่ เพื่อประโยชน์ในการท่องเที่ยวและอนุรักษ์ ภายในสวนมีอาคารเก่า 17 หลังที่ได้รับการรับรองว่ามีคุณค่าทางประวัติศาสตร์ โดยอาคารส่วนใหญ่ถูกย้ายมาจากเมืองเกียวโต วากายามะ กิฟุ และคามาคุระ
เมื่อยุคสงครามโลกครั้งที่ 2 สิ่งก่อสร้างและสถาปัตยกรรมเกิดในสวนเกิดความเสียหายอย่างมาก แต่ภายหลังได้รับการบูรณะและซ่อมแซมให้ใกล้เคียงกับสภาพเดิมมากที่สุด
รู้จักกับซานเคย์เอ็น
![รู้จักกับซานเคย์เอ็น](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5afad4b167cda_5afad4a380f7b_1604166405.jpg)
ซานเคย์เอ็นเป็นสวนญี่ปุ่นแบบดั้งเดิม ได้รับการออกแบบภูมิทัศน์โดย Sankei Hara (หรือชื่อจริงคือ Tomitaro Hara) นักธุรกิจทำผ้าไหมที่ร่ำรวย
ซานเคย์เอ็นเปิดให้คนทั่วไปเข้าชมตั้งแต่ปี ค.ศ. 1906 เป็นต้นมา และในปีค.ศ. 1953 สวนซานเคย์เอ็นถูกย้ายทรัพย์สินจากตระกูล Hara ไปยังมูลนิธิ Sankeien Hoshokai เพื่อดูแลรักษาและอนุรักษณ์สืบไป เช่นเดียวกับโบราณสถานในญี่ปุ่นหลายๆที่ ที่มักถูกย้ายการครอบครองจากครอบครัวหรือบุคคลมายังองค์กรที่สร้างขึ้นมาเพื่ออนุรักษ์สถานที่นั้นๆโดยเฉพาะ
พื้นที่ใหญ่โตมโหฬาร
![พื้นที่ใหญ่โตมโหฬาร](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5afadb5ea2bd1_5afad6a6796e4_105878508.jpg)
พื้นที่ทั้งหมดของสวนซานเคย์เอ็นมีพื้นที่มากกว่า 175,000 ตารางเมตร แนะนำให้มาตั้งแต่บ่ายโมง เพราะเมื่อเดินครบรอบสวน สวนก็ปิดพอดี แนะนำให้ใส่รองเท้ากีฬาหรือรองเท้ารัดส้น เพราะนอกจากที่ราบแล้ว ยังมีเนินและภูเขาน้อย ๆ ให้เราได้สำรวจโดยรอบ (เดินกันเมื่อยตุ้ม)
ต่างฤดูกาล ต่างสีสัน
![ต่างฤดูกาล ต่างสีสัน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5afadb603ba5a_5afad5ad92ddc_1936521993.jpg)
นอกจากสถาปัตยกรรมต่าง ๆ ที่แตกต่างกันแล้ว สวนแห่งนี้ยังมีความน่าสนใจตรงที่มีพืชและดอกไม้ของแต่ละฤดูอยู่ครบ เมื่อฤดูเปลี่ยน วิวทิวทัศน์ที่เห็นได้ก็จะเปลี่ยนไปตามฤดู แม้จะมาเที่ยวซ้ำหลายครั้งก็ให้ความรู้สึกที่แตกต่างออกไปทุกครั้งที่ได้มา
ไม่ต้องไปถึงชิราคาว่าโกก็มีบ้านฟาง
![ไม่ต้องไปถึงชิราคาว่าโกก็มีบ้านฟาง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5afadb61cd5c5_5afad6d786005_631464813.jpg)
บ้าน Yanohora เป็นบ้านของตระกูลที่ร่ำรวยในอดีต มีรูปทรงเดียวกับที่เห็นได้ที่ ชิราคาว่าโก มรดกโลกที่เรารู้จักกันดี เพราะบ้านหลังนี้ถูกย้ายมายังสวนซานเคย์เอ็นจากที่ชิราคาว่าโกนั่นเอง
จากสถาปัตยกรรมทั้งหมดที่มีในสวนนี้ มีบ้านหลังนี้เพียงหลังเดียวที่เปิดให้ชมภายในอาคารตลอดทั้งปี มีห้องรับแขกและหน้าต่างที่มีการออกแบบที่แตกต่างกันไป ภายในบ้านจัดแสดงเครื่องมือทำการเกษตรที่ใช้ในภูมิภาคฮิดะ (บริเวณใกล้เคียงกับทากายาม่าและชิราคาว่าโก)
อ่านบทความเต็ม: www.sankeien.or.jp (อังกฤษ)
มีพิพิธภัณฑ์จัดแสดงขนาดย่อม
![มีพิพิธภัณฑ์จัดแสดงขนาดย่อม](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5afadb6366092_5afad75d5daa5_1284223706.jpg)
ภายในพิพิธภัณฑ์มีการจัดแสดงเกี่ยวกับประวัติของครอบครัว Hara รวมถึงของใช้และเฟอร์นิเจอร์บางส่วนภายในบ้านมาจัดแสดง
พิธีชงชา
![พิธีชงชา](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5afadb64e011d_5afad7942d1f9_1179928654.jpg)
ภายในอาคารพิพิธภัณฑ์มีพิธีชงชาราคา 500 เยนต่อคน ซึ่งถือว่าไม่แพงเลย ซึ่งเราจะได้ดื่มมัชฉะและทานขนมราคุกัน 落雁 (ขนมทำจากแป้ง แห้งๆร่วนๆ มีรสหวาน กินกับชาเข้ากันมากๆ) กินแล้วหายคิดถึงขนมโก๋บ้านเรากันเลยทีเดียว คล้ายกันมากๆ
ที่นี่พิเศษตรงที่ขนมราคุกันและถ้วยชาที่เป็นรูปเจดีย์ 3 ชั้น ที่เป็นเอกลักษณ์ของสวนซานเคย์เอ็น ถ้ากินแล้วชอบ ขนมราคุกันมีขายราคา 600 เยนต่อแพ็ค มีทั้งหมด 9 ชิ้น ให้ซื้อกลับบ้านกัน
นิยมถ่ายพรีเวดดิ้ง
![นิยมถ่ายพรีเวดดิ้ง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5afadb6662035_5afad8309c758_1873547586.jpg)
วันที่ไปเจอว่าที่คู่บ่าวสาว 2 คู่มาถ่ายพรีเวดดิ้ง เลยลองสอบถามพนักงานเห็นว่าบางวันมีคู่บ่าวสาวมาถ่ายพรีเวดดิ้งมากกว่า 10 คู่กันเลยทีเดียว อะไรจะเป็นที่นิยมขนาดนั้น บางคู่มาถ่ายภาพทั้ง 4 ฤดูให้ครบด้วย สุดยอดจริง ๆ
ที่จริงมันคือหมู่บ้านแมวล่ะ
![ที่จริงมันคือหมู่บ้านแมวล่ะ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5afadb67db49a_5afad86ddd01f_2075781041.jpg)
นอกจากนี้ เท่าที่เดินดูเองจนจบ พบว่าสวนซานเคย์เอ็นมีประชากรแมวมากมายทีเดียว รวม ๆ แล้วนับได้หลายสิบตัว คนที่เป็นทาสแมวก็ไม่ควรพลาดค่ะ
คำอธิบายภาษาอังกฤษ
![คำอธิบายภาษาอังกฤษ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5afadb696284d_5afad7c95348b_1381532795.jpg)
สำหรับนักท่องเที่ยวที่อ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออก ที่นี่มีคำอธิบายภาษาอังกฤษทุกป้าย รวมถึงแผ่นพับภาษาอังกฤษด้วยค่ะ
อ่านบทความเต็ม: www.sankeien.or.jp (อังกฤษ)
ค่าเข้าชม
![ค่าเข้าชม](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5afadb6addd41_5afad9646b3f5_2035497593.jpg)
ผู้ใหญ่ (14 ปีขึ้นไป) : 700 เยนต่อคน
เด็ก (ต่ำกว่า14 ปี) : 200 เยนต่อคน
ผู้สูงอายุ (65 ปีขึ้นไป) : 200 เยนต่อคน
กรณีมาเป็นหมู่คณะเกิน 10 คนจะได้ราคาพิเศษ
ตั๋วทั้งหมดสามารถซื้อได้ที่เคาน์เตอร์ในรูปด้านบน
การเดินทางมายังสวนซานเคย์เอ็น
![การเดินทางมายังสวนซานเคย์เอ็น](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/05/5afadb6c66ea7_5afadb4fbf2c9_1454751597.jpg)
1 ) นั่งรถไฟสาย JR Negishi Line ไปลงที่สถานี Negishi (ชื่อสถานีกับชื่อสายเหมือนกัน) ขึ้นรถบัสหมายเลข 58 99 หรือ 101 จากจุดขึ้นรถเบอร์ 1 ไปลงที่ป้าย Honmoku ใช้เวลา 10 นาที และเดินต่ออีกเล็กน้อย
รถไฟสาย JR Negishi Line สามารถขึ้นได้จากสถานีโยโกฮาม่า
2 ) จากสถานีโยโกฮาม่า สามารถขึ้นรถบัสหมายเลข 8 หรือ 148 จากจุดขึ้นรถบัสเบอร์ 2 ไปลงที่ป้าย Sankeien-iriguchi ใช้เวลา 35 นาที และเดินต่ออีกเล็กน้อย
อ่านบทความเต็ม: www.sankeien.or.jp (อังกฤษ)