ชมดอกไม้ในญี่ปุ่นนอกจากซากุระ (เดือน 3 4 5)
![ชมดอกไม้ในญี่ปุ่นนอกจากซากุระ (เดือน 3 4 5)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5aaa1e87a7983_5aaa1e6196726_387524299.jpg)
ฟูจิหรือ Wisteria (ปลายเดือน4ถึงต้นเดือน5)
![ฟูจิหรือ Wisteria (ปลายเดือน4ถึงต้นเดือน5)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5aaa1e89791ed_5aaa1a07775f0_1518494777.jpg)
ดอกไม้สีม่วงที่ห้อยลงมาราวกับเถาวัลย์ ปกติจะบานในช่วงกลางเดือนเมษาถึงต้นเดือนพฤษภา บางทีคนไทยก็รู้จักในนาม Wisteria
นอกจากนี้หลายคนคงเคยได้ยินชื่อเพราะว่าเจ้าเถาวัลย์สีม่วงนี้มีชื่อเหมือนกับภูเขาที่เป็นสัญลักษณ์ของญี่ปุ่นที่ใครๆก็รู้จัก แต่เขียนไม่เหมือนกันนะ (ญี่ปุ่นใช้ตัวอักษร 藤 สำหรับดอกฟูจิ บางครั้งก็จะเขียนด้วยตัวคานะว่า フジ แต่ภูเขาฟูจินั้นใช่คำว่า 富士)
ที่ๆโด่งดังที่สุดก็คงหนีไม่พ้น Wisteria Tunnel อุโมงค์ดอกไม้ที่ฟุกุโอกุแบบในภาพด้านบนนั่นเอง
ซึซึจิ (กลางเดือน4ถึงต้นเดือน5)
![ซึซึจิ (กลางเดือน4ถึงต้นเดือน5)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5aaa21628946e_5aaa1f079ccd4_70603367.jpg)
ไม้พุ่มต้นเตีี้ยๆ มีเอกลักษณ์ตรงที่พุ่มมักมีลักษณะกลมๆ มักมีหลายสีเช่นขาว แดง ชมพู ม่วง ขึ้นอยู่ปนกัน ตามธรรมชาติแล้วมักจะขึ้นปนกับต้นไม่อื่น แต่ก็มีหลายสวนที่จะทำการจัดให้ต้นซึซึจินับร้อยๆต้น มาขึ้นเป็นกระจุกอยู่ในพื้นที่เดียวกัน อย่างเช่นในภาพคือสวนดอกซึซึจิที่โรงแรม Hotel de Yama ในฮาโกเนะครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5aaa25bf82417_5aaa24bae210f_464737437.jpg)
วัดชิโอฟุเนะ คันนอนจิ อีกหนึ่งจุดชมดอกซึซึจิใกล้ๆโตเกียวครับ
อุเมะหรือบ๊วย (ต้นเดือน1ถึงปลายเดือน3)
![อุเมะหรือบ๊วย (ต้นเดือน1ถึงปลายเดือน3)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5aaa25c101ffa_5aaa220fa0258_675479180.jpg)
บานเร็วกว่าเพื่อน เพราะเริ่มบานตั้งแต่อากาศยังหนาวๆ หิมะยังตกอยู่ คือเจ้าต้นอุเมะ หรือบ๊วย ซึ่งเป็นดอกที่มีหน้าตาคล้ายกับซากุระมากๆ จนใครๆก็เข้าใจผิดครับ ถ้าเห็นใครเที่ยวญี่ปุ่น แล้วถ่ายรูปกับดอกไม้สีชมพูๆตั้งแต่ต้นปี ก็น่าจะเป็นเจ้านี่แหละครับ
วิธีสังเกตุง่ายๆว่าต้นไหนคือ ซากุระ หรือ อุเมะ ก็คือให้ดูที่ก้านและดอกครับ ถ้าดอกงอกออกมาจากกิ่งโดยตรงทีละดอกๆแบบในภาพ คืออุเมะ แต่ถ้ามีก้านสั้นๆ ก็คือซากุระครับ นอกจากนี้ตรงปลายกลีบนั้น อุเมะจะกลมๆ ซากุระจะแตกออกเป็นสองแฉก ลองสังเกตดูนะครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5aaa25c25669d_5aaa23ec246bd_1904966184.jpg)
สังเกตดีๆ ดอกซากุระจะไม่ได้ติดกับกิ่งเลย แต่มีก้านดอกสั้นๆครับ
สุมิเระ (กลางเดือน3ถึงกลางเดือน5)
![สุมิเระ (กลางเดือน3ถึงกลางเดือน5)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5aaa2aa130aa0_5aaa26e1902b2_491434269.jpg)
ดอกไม้สีม่วงๆ ที่มีชื่อทางวิทยาศาสตร์หรูๆว่า Viola mandshurica หรือชื่อบ้านๆคือ Violet เห็นแล้วอาจจะคุ้นๆกันเพราะคำว่า Violet แปลว่าสีม่วงนั่นเอง
ในญี่ปุ่นก็มีการใช้คำว่า สุมิเระอิโระ แทนความหมายของสีม่วงอีกด้วย เรียกว่าในบรรดาดอกไม้สีม่วงทั้งหมด สุมิเระคือราชินีของดอกไม้สีม่วง เชื่อว่าเป็นเพราะคนญี่ปุ่นเองก็เห็นว่าดอกสุมิเระนี้มีสีม่วงที่สดเข้มกว่าดอกอื่นๆ เด่นสะดุดตาแบบที่หาได้ยากในธรรมชาตินั่นเอง จึงได้นำมาใช้แทนชื่อสีม่วง
ดอกสุมิเระนั้นจะไม่ค่อยขึ้นเป็นทุ่งขนาดใหญ่ แต่มักจะอยู่กระจัดกระจายตามพื้นป่ามากกว่า ที่ๆว่ากันว่าขึ้นชื่อในเรื่องของดอกสุมิเระก็คือ ภูเขาทาคาโอะ ภูเขาใกล้โตเกียวที่คนนิยมไปปีนกันในวันเสาร์อาทิตย์ครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/03/5aaa2aa2a420b_5aaa2a836d191_421327674.jpg)
ภาพโคลสอัพของดอกสุมิเระที่ขึ้นอยู่ทั่วไปตามพื้นดินของภูเขาทาคาโอะ