คินุงะวะออนเซ็น เยือนเมืองยักษ์แดนมรดกโลก
![คินุงะวะออนเซ็น เยือนเมืองยักษ์แดนมรดกโลก](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a66baf800a59_5a66baef1b785_336898977.jpg)
คินุงะวะออนเซ็น ตั้งอยู่ในเขตนิกโก จังหวัดโทชิงิ โดยที่มาของชื่อมาจากชื่อแม่น้ำคินุงะวะ (鬼怒川) ซึ่งเป็นแม่น้ำสายหลักที่ไหลผ่านบริเวณออนเซ็นแห่งนี้นี่เอง คำว่า "คิ"(鬼)หมายถึง ปีศาจ , "นุ"(怒)หมายถึง โกรธ , "งะวะ"(川) หมายถึง แม่น้ำ ดังนั้นระหว่างท่องเที่ยวที่คินุงะวะออนเซ็น เราอาจจะพบเจ้ายักษ์ที่เป็นเสมือนสัญลักษณ์ของสถานที่แห่งนี้อยู่หลายจุดครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a66c92b028b8_5a66c91654be1_510564334.jpg)
แต่เดิมออนเซ็นแห่งนี้ถูกค้นพบในสมัยเอโดะซึ่งอนุญาตให้เพียงนักบวชและไดเมียวใช้ได้เท่านั้น จนกระทั่งเข้าสู่ยุคเมจิจึงเปิดให้ประชาชนทั่วไปเข้าใช้ได้
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a66bdf8c71f2_5a66bbd9bfa10_1973533689.jpg)
เดินออกมาจากสถานี จะพบเจ้ารูปปั้นยักษ์ซึ่งเป็นสัญลักษณ์ของที่นี่ เจ้าตัวนี้มีชื่อว่า คินุตะ(鬼怒太)ครับ หากเดินดูในเมืองให้ทั่ว จะเห็นว่ามีรูปปั้น ภาพวาด งานศิลปะที่ได้แรงบันดาลใจจากยักษ์อยู่มากมายครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a66bdfa4a6f9_5a66bdbeb137c_843132495.jpg)
http://www.nikko-kankou.org/spot/56/
เดินต่อมาอีกเล็กน้อยจะมองเห็นซุ้มหกเหลี่ยมตั้งตระหง่านอยู่ ส่วนนี้คือออนเซ็นสำหรับแช่เท้าครับ หากเมื่อยล้าจากการเดินทางสามารถใช้บริการได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a66c92c3da8d_5a66c7a8afea0_299661088.jpg)
บริเวณสองฟากฝั่งของแม่น้ำคินุงะวะเต็มไปด้วยโรงแรมและเรียวกังขนาดใหญ่น้อยเรียงรายกันอยู่ มีทั้งออนเซ็นที่บริการลูกค้าขาจรและลูกค้าของโรงแรมที่พักค้างคืนให้เลือกมากมาย
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a66bdfb5787c_5a66bb84c88a5_303081961.jpg)
ทัศนียภาพริมแม่น้ำที่มองเห็นหิมะสีขาวปกคลุมดูเย็นสบายตา หากมาเยือนในฤดูอื่น เช่น ฤดูใบไม้ผลิ ฤดูร้อน ฤดูใบไม้ร่วง ก็จะได้ความรู้สึกที่ต่างออกไปอีกด้วยครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a66c92d4c1f6_5a66c55e5597a_636470148.jpg)
ตรงนี้ก็มียักษ์อีกตนครับ เวลาที่ยักษ์พนมมือจะใช้เท้าแทนการใช้มือแบบที่มนุษย์ทำครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a66c92ea34e0_5a66c670e530c_1945969758.jpg)
งานศิลปะบนขั้นบันได ทางขึ้นเหมือนมียักษ์ยืนเฝ้าอยู่เลยครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a66c9300203c_5a66c6ca81e79_2015090416.jpg)
แม้แต่ทางเดินก็ยังมียักษ์
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2018/01/5a66c279e6a51_5a66c240c046d_465407624.jpg)
https://travel.tochigiji.or.jp/th/things-to-do/11/
นอกจากการลงแช่ออนเซ็นแล้ว ยังสามารถสัมผัสประสบการณ์การล่องแม่น้ำคินุงะวะสัมผัสธรรมชาติอันงดงามบริเวณสองฟากฝั่งได้อีกด้วยครับ แต่เนื่องจากกิจกรรมนี้ไม่เปิดให้บริการในช่วงฤดูหนาว จึงแนะนำให้มาลองใช้บริการช่วงฤดูใบไม้ร่วงจะสวยงามมากครับ
- travel.tochigiji.or.jp (ภาษาไทย)
การเดินทางมาเยือนคินุงะวะออนเซ็น
หากออกเดินทางจากโตเกียว เลือกนั่งรถไฟด่วนของสาย Tobu จากสถานี Asakusa หรือ Tokyo Skytree จะมีรถไฟให้เลือกขึ้นมากที่สุดครับ โดยมาลงที่สถานี Kinugawaonsen ได้เลย ใช้เวลาเดินทางประมาณ 2 ชั่วโมงเท่านั้นเอง
หากเริ่มต้นจากสถานีดังอย่าง Shinjuku ก็มีรถต่อเดียวที่ไปถึงเช่นกัน แต่วันนึงๆมีแค่ 3 คันเท่านั้น จึงแนะนำให้ขึ้นจากสถานี Tobu Asakusa จะง่ายกว่า
เป็นอย่างไรกันบ้างครับสำหรับออนเซ็นที่เราแนะนำในครั้งนี้ หากใครมีแพลนแวะมาเที่ยวเมืองมรดกโลกอย่างนิกโก ก็สามารถแวะมาผ่อนคลายที่ออนเซ็นแห่งนี้ได้ครับ
นอกจากนี้บริเวณใกล้ๆกันยังมีแหล่งท่องเที่ยวที่มีชื่อเสียงของจังหวัดโทชิงิอื่นๆ อย่าง Edo Wonderland และ Tobu World Square ด้วย ดังนั้นการแวะมาเยี่ยมเยือนคินุงะวะออนเซ็นอาจเป็นอีกหนึ่งจุดหมายปลายทางที่น่าสนใจไม่น้อยครับ