Unseen Hokkaido กับ ปะการังหญ้าสีแดงที่ Notoro
![Unseen Hokkaido กับ ปะการังหญ้าสีแดงที่ Notoro](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59d433074f497_59d432390f8d2_651491513.jpeg)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59d4330901b55_59d4329905d7f_1336017935.jpeg)
Hokkaido ฝั่งตะวันออกนั้น นักท่องเที่ยวไม่ค่อยพลุกพล่าน แต่ใครจะรู้มั๊ยน้อ ว่าที่นี่มีของดีของเด็ดซ่อนอยู่
ทะเลสาบโนโตโร่
![ทะเลสาบโนโตโร่](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59d4330b40ba4_59d432f2c9908_1824880622.jpeg)
ที่นี่มีทะเลสาบโนโตโร่(能取湖) ซึ่งเป็นแหล่งของปะการังหญ้าสีแดงหรือหญ้าซังโกะ (Sango Kusa) อยู่ ซึ่งจะเริ่มเปลี่ยนเมื่อเข้าสู่ฤดูใบไม้ร่วง หน้าตามองเผินๆจะเหมือนมีคนเอาพรมสีแดงมาปูไว้เลย
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59d4330a333a0_59d432c4da25b_1307557782.jpeg)
ทะเลสาบโนโตโร่อยู่ห่างจากสถานี Abashiri ประมาณ 20 นาทีโดยรถยนต์ เป็นทะเลสาบน้ำเค็มที่เชื่อมบรรจบกับทะเลโอค็อตสก์ นักท่องเที่ยวส่วนใหญ่ที่เราเจอจะเป็นชาวญี่ปุ่นกันทั้งนั้น ยังไม่ค่อยมีชื่อเสียงในหมู่คนต่างชาติเท่าไหร่ค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59d435f321fc5_59d434d745dcf_1331461484.jpeg)
หญ้าปะการังเหล่านี้ จะเริ่มเปลี่ยนสีตั้งแต่เดือนกันยายนจนถึงกลางเดือนตุลาคม โดยช่วงที่สวยที่สุดในการชมอยู่ที่ปลายเดือนกันยาค่ะ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับสภาพอากาศในแต่ละปีด้วยนะคะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59d435f467b8e_59d4355679511_1157972304.jpeg)
เห็นหน้าตาอย่างนี้ เป็นถึงสายพันธุ์พิเศษของปะการังหญ้าทะเลเชียวน๊า แล้วก็ไม่ได้ปลูกได้ทุกที่ หาดูยากมากๆ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59d435f599e95_59d4357f25aac_931782831.jpeg)
ภาพอีกมุมหนึ่ง
สถานี Abashiri
![สถานี Abashiri](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59dd8bf4bd795_59dd87cf72921_1053055946.jpg)
https://commons.wikimedia.org/wiki/File:%E7%B6%B2%E8%B5%B0%E9%A7%85_-_panoramio_(2).jpg
การเดินทางด้วยรถไฟที่ง่ายที่สุด คือไปลงที่สถานี Abashiri
แล้วจากสถานี Abashiri ให้นั่งรถ Abashiri Bus ชื่อสาย Tokoro - Saromako Sakaeura ไปลงที่ป้ายชื่ีอ Sango-Kusa Iriguchi ใช้เวลาประมาณ 20 นาที
หรือสำหรับผู้ที่เช่ารถ การขับรถใช้เวลา 15 นาทีจาก Abashiri
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/10/59d435f6c737c_59d435a759a5c_609123770.jpeg)
เพื่อนๆอย่ารอช้า รีบแต่งตัวสวยๆ ไปถ่ายรูปเก็บไว้เป็นที่ระลึกกันจ้า