ถ้ำน้ำแข็งนารุซาวะ อีกที่เที่ยวแปลกตาใกล้ฟูจิ
ถ้ำน้ำแข็งนารุซาวะ
https://commons.wikimedia.org/wiki/File:Narusawa-Hyoketsu-entrance.JPG
ถ้ำน้ำแข็งนารุซาวะเป็นจุดท่องเที่ยวมีชื่ออีกแห่งหนึ่งที่อยู่ใกล้ภูเขาฟูจิ จุดขายก็คือแท่งน้ำแข็งที่ก่อตัวในฤดูหนาว
ผู้ที่สนใจสามารถเดินทางไปได้ไม่ไกลมากจากสถานีรถไฟคาวากุจิโกะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/06/59423e1f85f9e_59423ac9db658_95690470.jpg)
http://www.mtfuji-cave.com/en/ice_cave/#
ถ้ำนารุซาวะเปิดให้เข้าชมได้ตลอดปี โดยที่นารุซาวะแห่งนี้ แต่เดิมเป็นถ้ำที่เกษตรกร ผู้เลี้ยงหนอนไหม ใช้เป็นห้องเย็นเพื่อประโยชน์ในการเก็บรังไหม (ก่อนที่จะเอาไปทอผ้าไหม) เนื่องจากอากาศภายในค่อนข้างเย็น
ด้วยเหตุนี้เอง ทำให้เราสามารถชมวัตถุโบราณต่างๆได้ด้วย แต่ว่าพระเอกของที่นี่ก็คือ "แท่งน้ำแข็ง" สวยงามที่จะก่อตัวในช่วงฤดูหนาว
ใครที่สนใจวัฒนธรรมและวัตถุโบราณละก็สามารถไปเมื่อไหร่ก็ได้ แต่ถ้ำส่วนที่มีน้ำแข็งสามารถชมได้ในช่วงฤดูใบไม้ร่วงหรือฤดูหนาวที่มีอากาศเย็นเท่านั้น
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/06/59423e215dc7a_59423bb72bd38_406212270.jpg)
http://www.mtfuji-cave.com/en/ice_cave/
เนื่องจากที่นี่เป็นสถานที่ๆไว้เก็บรักษาสิ่งต่างๆที่ต้องการความเย็นในอดีตก่อนที่เราจะมีตู้เย็นใช้กัน อย่างเช่นรังไหม เมล็ดพันธ์ต่างๆ เพราะฉะนั้นก็จะมีร่องรอยของสิ่งก่อสร้างและวัตถุโบราณให้ดูพอสมควร อย่างตรงที่เห็นในภาพนี้ ใรอดีตใช้เป็นที่เก็บเมล็ดพันธ์พืชต่างๆครับ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/06/59423e22ebdbf_59423c2a5e4a4_1230671212.jpg)
http://www.mtfuji-cave.com/en/ice_cave/
เครื่องสูบน้ำอันนี้ใช้กันมาก่อนที่จะมีระบบประปาเสียอีก
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/06/59423e2477505_59423b27929bd_1093136494.jpg)
https://www.flickr.com/photos/u-suke/7921384126
การประดับไฟตรงห้องที่มีแท่งน้ำแข็งงอกก็มีแค่เฉพาะในช่วงที่มีน้ำแข็งเท่านั้น
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/06/59423e260f28e_59423b6b6edee_237931893.jpg)
http://www.mtfuji-cave.com/en/ice_cave/
อีกหนึ่งมุมของแท่งน้ำแข็ง
การเดินทาง
จากสถานีรถไฟของทะเลสาบคาวากุจิโกะ สามารถนั่งรถบัส Retro Bus มาได้ โดยลงที่ป้ายชื่อ Wind Cave หรือ Ice Cave
หรือหากมีแปลนจะเช่ารถขับเที่ยวอยู่แล้ว ที่นี่จะเป็นสถานที่ๆคุณสามารถไปเยี่ยมเยือนได้ไม่ยากเลย โดยอยู่ห่างจาก Kawaguchiko IC ของทางด่วน CHUO EXPRESSWAY ประมาณ 20นาทีเท่านั้น