ชมกำแพงหิมะที่ภูเขาซาโอะ Zao
![ชมกำแพงหิมะที่ภูเขาซาโอะ Zao](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2017/05/591d18a359d01_591d0b95258e6_163265950.jpg)
ภูเขาซาโอะ (Zao)
กำแพงหิมะที่ถนนสาย Zao Echo Line
![กำแพงหิมะที่ถนนสาย Zao Echo Line](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/05/591d25fe068a6_591d23175fa72_933681344.jpg)
ถนนที่ตัดผ่านภูเขาซาโอะมีชื่อว่า Zao Echo Line เป็นถนนที่เชื่อมต่อจังหวัดยามากาตะกับจังหวัดมิยางิ โดยในฤดูหนาวจะมีหิมะที่ตกหนักมากจนต้องทำการปิดถนน และเมื่อเปิดถนนในช่วงต้นฤดูใบไม้ผลิ ก็จะมีกำแพงหิมะที่สูงหลายช่วงคันรถให้ชมอย่างที่เห็น
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/05/591d18a56a6a6_591d12e5b3258_1806796622.jpg)
กำแพงหิมะที่สูงท่วมหัวนี้ ในจุดที่สูงที่สุดมีความสูงหลายสิบเมตร ซึ่งสามารถขับรถชมวิวด้วยตัวเองได้ ลงเดินเมื่อไหร่ก็ได้ และแม้แต่ในช่วงพีค(ต้นฤดูใบไม้ผลิ)ที่กำแพงหิมะหนาสุดๆ ก็ยังมีคนน้อยมากๆเมื่อเทียบกับกำแพงหิมะชื่อดังอีกที่หนึ่งอย่างทาเทยามะคุโรเบะ
โอคามะ บ่อน้ำสีมรกต
https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/d/d9/Zao_L.Okama.JPG
จุดท่องเที่ยวชื่อดังที่เป็นปลายทางของถนนสายนี้ก็คือ "โอคามะ" แอ่งน้ำสีเขียวมรกตที่อยู่ในปากปล่องภูเขาไฟ ซึ่งถ้าไปในช่วงฤดูร้อนละก็จะเป็นสีเขียวมรกต แต่ในหน้าหนาวพื้นผิวก็จะเป็นน้ำแข็ง
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/05/591d2601972c9_591d253ebfa3e_639691170.jpg)
โอคามะในช่วงต้นใบไม้ผลิ น้ำแข็งบนผิวบ่อยังไม่ละลาย
เมื่อเทียบกับทาเทยามะ คุโรเบะ (Tateyama Kurobe)
https://ja.wikipedia.org/wiki/%E3%83%95%E3%82%A1%E3%82%A4%E3%83%AB:20090503yukinoohtani02.JPG
จุดขายอันดับหนึ่งก็คือกำแพงหิมะเหมือนกัน ในช่วงเปิดเส้นทางใหม่ๆหลังพ้นฤดูหนาว จะมีกำแพงหิมะที่สูงหลายคันรถ แต่ที่ภูเขาซาโอะนั้นคนน้อยกว่ามากแม้จะไปในช่วงเปิดถนนใหม่ๆในช่วงต้นฤดูใบไม้ผลิเหมือนกัน นอกจากนี้แล้วก็ยังสามารถเช่ารถขับเองได้ตลอดเส้นทางอีกด้วย หากเป็นที่ทาเทยามะละก็จะไม่สามารถขับทะลุผ่านภูเขาเองได้ ต้องใช้บริการขนส่งมวลชนเท่านั้น (รถบัส รถเมล์ราง กระเช้า) และเวลาในการรอขึ้นแต่ละอย่างก็เยอะพอสมควรเลยในช่วงที่พีคที่สุด
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/05/591d26f81133f_591d26ee7b672_489369807.jpg)
การจะเลือกไปที่ไหนระหว่างสองที่นั้น คงต้องแล้วแต่ผู้เดินทาง หากขับรถเช่าเองได้ละก็ กำแพงหิมะที่ภูเขาZao เป็นตัวเลือกที่เหนือกว่ามากๆในแง่ของปริมาณคนและความอิสระ แต่ถ้าเดินทางคนเดียวและไม่อยากขับรถละก็ การนั่งรถไฟเพื่อไปต่อรถบัส รถกระเช้าของทาเทยามะคุโรเบะ ก็อาจจะสะดวกสบายกว่า