5 จุดชมซากุระยามค่ำคืนของโตเกียว
![5 จุดชมซากุระยามค่ำคืนของโตเกียว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2017/03/58c8b37b81f62_58c8b1f547878_756243868.jpg)
5. Tokyo Midtown
![5. Tokyo Midtown](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/03/58c8b41c05b25_58c8b39716c7e_1558536389.jpg)
ในบริเวณรอบๆ โตเกียวนั้น ที่ห้าง Tokyo Midtown แถวๆ รปปงงินั้นจัดว่ามีซากุระกลางคืนและการประดับไฟที่สวยงามอลังการมากๆ ที่หนึ่งเลยทีเดียว นอกจากนี้ยังสามารถมองไปเห็นหอโตเกียวที่เปิดไฟสีส้มสว่างสวยงาม แถมเดินไปอีกนิดก็เป็น Roppongi Hills ที่สามารถขึ้นไปชมซากุระได้จากด้านบนอีกต่างหาก
4. ถนนยาสุคุนิ (靖国通り)
![4. ถนนยาสุคุนิ (靖国通り)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/03/58c8b41d38e31_58c8b3be3fa56_926718333.jpg)
นอกจากศาลเจ้ายาสุคุนิจะเป็นศาลเจ้าที่ใช้ในการวัดระดับความบานของดอกซากุระแล้ว บริเวณถนนยาสุคุนิยังเป็นทิวซากุระยาวเลียบสองฝั่ง ในยามค่ำคืน เราจะสามารถเดินเลียบถนน ลอดอุโมงค์ซากุระพร้อมทั้งชื่นชมแสงสีจากตึกรามบ้านช่องและรถที่วิ่งผ่านไปมาสวยงาม
3. เลียบแม่น้ำสุมิดะ (隅田川)
![3. เลียบแม่น้ำสุมิดะ (隅田川)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/03/58c8b41e50f9f_58c8b3dd9e6ad_372549635.jpg)
ริมแม่น้ำสุมิดะเป็นอีกจุดหนึ่งที่ซากุระสวยงามขึ้นชื่อเป็นอันดับต้นๆ ของโตเกียว นอกจากเราจะเพลิดเพลินกับการชมซากุระจากสองฝั่งถนนแล้ว เรายังสามารถล่องเรือเลียบแม่น้ำไปเพื่อชมซากุระจากบนดาดฟ้าเรือได้ด้วย แถมถ้ามองไปอีกฝั่งหนึ่งก็จะเห็น Tokyo Sky Tree เด่นเป็นสง่า ประดับไฟวิบวับในยามค่ำคืน โดยมีซากุระอยู่เบื้องหน้า
2. เลียบแม่น้ำเมกุโร่ (目黒川)
![2. เลียบแม่น้ำเมกุโร่ (目黒川)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/03/58c8b41f6c8f3_58c8b3ffe683c_373073572.jpg)
แม่น้ำเมกุโร่นั้นเป็นจุดชมซากุระยอดฮิตของวัยรุ่น โดยเฉพาะบริเวณแถวๆ สถานี Nakameguro ที่กลางคืนจะมีร้านค้ามาออกร้านมากมาย เราสามารถจิบเบียร์เพลินๆ และเดินชมซากุระที่ประดับไฟหลากสีสันสวยงาม แถมมีบรรยากาศคึกครื้นมากๆ
1. สี่แยกสุกิยาบาชิ (銀座数寄屋橋交差点) แถวๆ กินซ่า
![1. สี่แยกสุกิยาบาชิ (銀座数寄屋橋交差点) แถวๆ กินซ่า](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/03/58c8b42096657_58c8b4150a4b9_672662887.jpg)
ในยามค่ำคืนของกินซ่านั้นจะมีร้านค้าแบรนด์เนมไฮโซที่ประดับไฟตามตึก ส่องสะท้อนไปที่ดอกซากุระเป็นสีสันต่างๆ ที่แนะนำก็คือแยกสุกิยาบาชินี้ที่จะมีซากุระต้นใหญ่ผลิดอกโชว์ความสวยงามอยู่สองข้างทางเดิน ความคอนทราสต์กันระหว่างตึกสูงของเมืองใหญ่และซากุระแบบนี้เป็นทิวทัศน์ที่ยังไงก็ต้องถ่ายรูปเก็บเอาไว้เป็นที่ระลึก