ทริปชมหิมะสุดฟินในฟุคุชิมะ
![ทริปชมหิมะสุดฟินในฟุคุชิมะ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2017/01/5868a73e12c9b_5868a69d14fa7_1099238923.jpg)
โทโนะเฮะสึริ
![โทโนะเฮะสึริ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/01/5868a8dae7b9e_5868a8bf71423_163999787.jpg)
ก่อนอื่นเราขอเริ่มจากวิธีการเดินทางจากโตเกียวไปยังเมืองไอสึวากามัตสึ (会津若松) จังหวัดฟุกุชิมะ เพียงนั่ง JR ชินคันเซ็นโทโฮคุจากสถานีโตเกียวประมาณ 80นาที ไปลงที่สถานีโคริยามะ (郡山駅) จากนั้นจึงต่อรถไฟ JR สายบันเอ็ทสึ (磐越西線)อีกประมาณ 70 นาที ไปยังสถานีไอสึวากามัตสึ (会津若松駅) หรือถ้าใครมีเวลาก็สามารถนั่งบัสจากชินจูกุมาได้เช่นกันค่ะ
เมื่อถึงสถานีไอสึวากามัตสึ (会津若松) ให้เปลี่ยนเป็น JR สายทาดามิ (只見線) นั่งต่อไปอีก 40 นาทีแล้วลงที่สถานีโทโนะเฮะสึริ (塔のへつり駅) เราก็จะถึงเป้าหมายในวันนี้กันค่ะ สังเกตง่ายๆคือบริเวณรอบๆสถานีจะเป็นป่า แทบไม่มีอะไรให้เห็นเลยนอกจากป้ายสถานี และกระท่อมที่นั่งรอรถไฟเล็กๆ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/01/5868a73fe8453_5868a55de618a_1362098978.jpg)
จากสถานี เดินตามป้ายบอกทางมาอีก 6 นาที เราก็จะเริ่มเห็นซุ้มขายอาหาร และศูนย์บริการนักท่องเที่ยวเล็กๆค่ะ เมื่อเราเดินลัดเลาะไป ก็จะเห็นทางเดินที่นำไปสู่โทโนะเฮะสึริ หรือบริเวณสะพานแขวนตามในรูป
- www.aizu-concierge.com (อังกฤษ)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/01/5868a74140a3f_5868a590894aa_1527136826.jpg)
คำว่า โท แปลว่าหอคอยหรือเจดีย์ ส่วนคำว่า เฮะสึริ แปลว่าบริเวณพื้นที่ลาดชันของหน้าผาที่ขนานไปกับแม่น้ำ โทโนะเฮะสึริจึงหมายถึง บริเวณหน้าผาริมน้ำที่ถูกสายลมและสายน้ำกัดกร่อนมานานแรมปี จนมีลักษณะคล้ายๆเจดีย์นั่นเองค่ะ
เราสามารถเดินข้ามสะพานเชือก (ถ้าข้ามพร้อมกันเยอะๆสะพานจะแกว่งแรง อย่าลืมจับเชือกไว้แน่นๆกันหล่นนะคะ) ไปชมวิวจากฝั่งหน้าผาได้ หากเดินต่อเข้าไปจะมีบันไดที่สามารถปีนขึ้นไปชมวิวทิวทัศน์จากด้านบนได้ด้วย แต่เนื่องจากบันไดมีความชันมาก โดยเฉพาะในฤดูหนาวที่มีหิมะทับถมสูง อย่าลืมปีนด้วยความระมัดระวังด้วยนะคะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/01/5868a742992f9_5868a5be56341_894094484.jpg)
นอกจากในฤดูหนาวแล้ว ที่นี่ยังโด่งดังในเรื่องของวิวฤดูใบไม้ร่วงที่งดงามอีกด้วย ตลอดเส้นทางตั้งแต่สถานีมาจนถึงที่โทโนะเฮะสึริ เราจะได้ดื่มด่ำไปกับบรรยากาศธรรมชาติ สีสันสดใสละลานตา และเนื่องจากที่นี่ไม่ใช่สถานที่ท่องเที่ยวที่โด่งดัง มีนักท่องเที่ยวมาน้อย ทำให้เราได้ดื่มด่ำบรรยากาศแบบไม่ต้องเบียดกับคนเยอะๆได้อย่างเต็มอิ่มเลยค่ะ