11 สัตว์นำโชคของญี่ปุ่น
11. นกกระเรียนกับเต่า
![11. นกกระเรียนกับเต่า](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/582bc206592a1_582bc1d198265_1984884145.png)
http://item.rakuten.co.jp/honakote/c6-009/
นกกระเรียนกับเต่า สองสิ่งนี้ความหมายถึงการมีอายุที่ยืนยาว นกกระเรียนมีความหมายคือพันปี ส่วนเต่าคือหมื่นปี จึงเป็นสองสิ่งที่ขาดไม่ได้เลยในงานเฉลิมฉลองต่างๆ นอกจากนี้
10. ปลาทอง
![10. ปลาทอง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/582bc20787c9e_582bc1f8d4d39_1196489702.jpg)
http://happyranchiulife.blogspot.jp/2013_05_01_archive.html
ปลาทองญี่ปุ่นส่วนใหญ่นั้นไม่ได้มีสีส้มเหมือนกับบ้านเรา แต่มีสีขาวแต้มแดงซะส่วนใหญ่ และสำหรับคนญี่ปุ่นแล้วสีขาวแดงคือสีมงคล ปลาทองจึงกลายเป็นสัตว์น้ำมงคลไปด้วยเลย
9. ปลาคาร์ป
![9. ปลาคาร์ป](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/582bc986cf66d_582bc9084257b_635838839.jpg)
http://www.wallpaper-box.com/
ปลาคาร์ปเป็นปลาที่ว่ายน้ำทวนกระแส มีความหมายเหมือนการออกสู่โลกภายนอก รวมถึงการเติบโต อย่าที่เราเคยเห็นคนญี่ปุ่นแขวนธงปลาคาร์ปในวันเด็กผู้ชาย (วันที่ 5 พฤษภาคม) นั่นคือหมายถึงให้เจริญเติบโตด้วยดีและไร้โรคภัย
8. กระต่าย
![8. กระต่าย](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/582bc9881ed6b_582bc97ad2c5d_1822286462.jpg)
http://buyee.jp/item/yahoo/auction/b137284486
คนญี่ปุ่นบอกว่า กระต่ายเป็นสัตว์ที่กระโดดไปข้างหน้าเพียงอย่างเดียว ไม่ถอยหลัง และยังกระโดดสูง ฉะนั้นสำหรับคนญี่ปุ่นแล้ว กระต่ายก็หมายถึงความเจริญก้าวหน้านั่นเอง
7. งูเผือก หรือคราบงู
![7. งูเผือก หรือคราบงู](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/582bc20c9db06_582bbfadcb141_1734482971.jpg)
http://item.rakuten.co.jp/a-kakejiku/10004053/
สำหรับคนญี่ปุ่นแล้ว เชื่อกันว่า งูจะให้โชคลาภทางด้านการเงิน ถ้าได้เห็นงูเผือกจะถือว่าโชคดี และถ้านำคราบของงูมาเก็บไว้ในกระเป๋าเงินแล้ว เชื่อว่าจะทำให้เงินทองไหลมาเทมา
6. นกฮูก
![6. นกฮูก](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/582bc20d9f221_582bc0066433e_1897339093.jpg)
http://www.hotelbihin.pw/index.php?main_page=product_info&products_id=34871
นกฮูกในภาษาญี่ปุ่นอ่านว่า Fukuro (梟) ซึ่งไปพ้องเสียงกับคำว่า 不苦労 ที่แปลว่า ไร้อุปสรรค จึงว่ากันว่าเป็นสัตว์นำโชค คนญี่ปุ่นจึงนิยมมอบของที่เป็นลวดลายนกฮูกให้กันในโอกาสที่จะต้องท้าทายอะไรใหม่ๆ
5. ลิง
![5. ลิง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/582bc20fbf42c_582bc07a670a8_543435444.jpg)
http://blog.livedoor.jp/otakarajoho/archives/22073960.html
ลิง ในภาษาญี่ปุ่นคือคำว่า Saru (猿) ซึ่งพ้องเสียงกับคำว่า 去る ที่แปลว่าจากไป ในที่นี้คนญี่ปุ่นเชื่อว่า ลิงจะทำให้ความโชคร้ายหนีจากไป จึงกลายมาเป็นสัตว์นำโชคด้วยประการฉะนี้
4. ไก่
![4. ไก่](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/582bc210ca2c8_582bc0a94f053_1936875802.jpg)
http://artkiun.com/jp/shinsei-tiger.php
ไก่นั้นเป็นสัญลักษณ์ของพระอาทิตย์ขึ้น ว่ากันว่าถ้าในวันปีใหม่ เสียงแรกที่ได้ยินตอนตื่นตอนขึ้นมาแล้วเป็นเสียงไก่ขันนั้น จะทำให้ปีนั้นโชคดีไปทั้งปีเลย
3. กบ
![3. กบ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/582bc213300f8_582bc0f946d20_1083034693.jpg)
http://store.shopping.yahoo.co.jp/a-kakejikujp/8-184.html
กบในภาษาญี่ปุ่นคือคำว่า Kaeru ที่พ้องเสียงกับคำว่า 帰る ที่แปลว่ากลับมา คนญี่ปุ่นจึงมักจะเอาไปต่อท้ายคำที่อยากจะอวยพร ไม่ว่าจะเป็นคำว่า 無事カエル (Buji Kaeru) แปลว่า กลับมาอย่างปลอดภัย หรือ 若ガエル (Waka Kaeru) แปลว่า กลับเป็นหนุ่มสาวอีกครั้ง นอกจากนี้ กบยังออกไข่ทีละมากมาย จึงหมายถึงมีลูกเต็มบ้านมีหลานเต็มเมืองด้วย
2. ค้างคาว
![2. ค้างคาว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/582bc21436a48_582bc1204413c_1672177948.jpg)
http://www.gallery-ecole.com/item/s50/
ค้างคาวในหลายๆ ประเทศเป็นสัญลักษณ์ที่มีอิมเมจไม่ค่อยดีนัก แต่สำหรับคนญี่ปุ่นค้างคาวหมายถึงโชคลาภ ถ้ามีค้างคาวอาศัยอยู่ในบ้าน 2 ตัวยิ่งโชคดีดับเบิ้ล และถ้ามีถึงห้าตัวนั้นก็จะเปี่ยมไปด้วยโชคลาภทั้ง 5 อย่าง ไม่ว่าจะเป็นความสำเร็จ อายุยืน สุขภาพดี มีเงินเยอะ และชีวิตคู่สมบูรณ์ ในปัจจุบันจึงนิยมสลักรูปค้างคาวลงบนเฟอร์นิเจอร์นั่นเอง
1. แมว
![1. แมว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/11/582bd21bb026d_582bcda0e72ee_401465594.jpg)
http://blog.goo.ne.jp/remii-0031/e/1675f2d59f68d67588691f702d351a69
แน่นอนว่าเราคงเคยเห็นแมวกวัก คอยเรียกเงินและโชคลาภเข้ามาแล้วใช่ไหม นั่นก็เพราะแมวในสังคมญี่ปุ่นจัดเป็นสิ่งมีชีวิตที่พิเศษและเกี่ยวพันกับคนญี่ปุ่นมาช้านาน โดยแมวกวักนั้น ถ้ากวักด้วยมือซ้ายหมายถึงจะคอยกวักลูกค้า ส่วนถ้ากวักด้วยมือขวาคือจะกวักเงินทองและโชคลาภเข้ามานั่นเอง