5 วิธีใช้ห้องน้ำสาธารณะของญี่ปุ่น
1. ห้องน้ำสไตล์ญี่ปุ่น
![1. ห้องน้ำสไตล์ญี่ปุ่น](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/07/57958d0c707be_57958b106b281_532492158.jpg)
http://mcha.s3.amazonaws.com/wp-content/uploads/2015/02/toilet5.jpg
ห้องน้ำสไตล์ญี่ปุ่นจะพบเห็นตามห้างเก่าแก่หรือเรียวกังโบราณ ซึ่งสมัยนี้อาจจะไม่ค่อยมีให้เห็นในเมืองใหญ่ แต่จะยังถูกใช้เป็นปกติตามต่างจังหวัด หรือตามจุดแวะพักระหว่างเดินทาง โดยวิธีใช้ก็จะคล้ายๆ ของบ้านเรา โดยจะต่างตรงที่มีส่วนคล้ายๆ โดมครึ่งท่อนอยู่หนุ่งฝั่ง โดยให้เราให้นั่งหันหน้าเข้าไปทางที่มีโดม ซึ่งปกติแล้วก็จะเป็นทิศทางเดียวกับที่เรามุ่งหน้าเข้าไปในห้องน้ำเลย
2. ห้องน้ำแบบตะวันตก
![2. ห้องน้ำแบบตะวันตก](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/07/57958d0ccc6a2_57958b550b53b_1387171953.jpg)
http://mcha.s3.amazonaws.com/wp-content/uploads/2015/02/toilet6.jpg
ห้องน้ำแบบนี้มีพบเห็นทั่วไปตามตัวเมือง ไม่ว่าจะเป็นในห้างหรือในสถานี ซึ่งจะมีแบบตะวันตกมากกว่าแบบญี่ปุ่น ซึ่งคงไม่ต้องอธิบายกันมากเพราะที่บ้านเราใช้แบบนี้กันเป็นปกติเช่นกัน ข้อห้ามเพียงข้อเดียวก็คืออย่าปีนขึ้นไปนั่งยองๆ ด้านบนฝาโถ เพราะจะทำให้ฝาโถเสียหายได้ง่าย
3. ชักโครก
![3. ชักโครก](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/07/57958d0d31106_57958b78d4f31_1719921007.jpg)
http://mcha.s3.amazonaws.com/wp-content/uploads/2015/02/toiletreba-.jpg
ชักโครกของญี่ปุ่นหลายแห่ง ถ้าไม่ได้เป็นแบบกดให้อัตโนมัติหลังจากใช้เสร็จ ก็มักจะมีชักโครกโดยตัวคันจิสองแบบเขียนกำกับเอาไว้อย่างในภาพ ซึ่งจะแยกตามปริมาณน้ำที่ต้องการใช้ โดยคันจิ 大 นั้นหมายถึงปริมาณน้ำมาก และ 小 จะเป็นปริมาณน้ำปกติ โดยให้บิดชักโครกไปตามทิศทางคันจิที่บอกปริมาณนั่นเอง
4. แผงชักโครกดิจิตัล
![4. แผงชักโครกดิจิตัล](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/07/57958d0e3cc43_57958bacf1b6f_141847414.jpg)
http://mcha.s3.amazonaws.com/wp-content/uploads/2015/02/toilet-controlpanel%E3%80%80akamaru.jpg
ถ้าเห็นแผงชักโครกที่เต็มไปด้วยภาษาญี่ปุ่นแบบนี้ก็ไม่ต้องแตกตื่นตกใจไป บริเวณที่วงสีแดงเอาไว้ในภาพนั่นก็คือปุ่มกดชักโครก โดยมักจะมีสองปุ่มคือกดชักโครกด้วยน้ำปริมาณมากหรือน้อย หรือบางทีก็จะไม่ได้เป็นปุ่มแต่เป็นแป้นที่ติดเซนเซอร์ โดยเราเอาฝ่ามือเข้าไปอังใกล้ๆ น้ำก็จะกดโดยอัตโนมิตโดยที่เราไม่ต้องสัมผัสกับอะไรเลย ส่วนมากปุ่มมักจะอยู่ด้านข้างของที่นั่ง บางทีอาจจะเยื้องๆ ไปข้างหลัง ซึ่งหาไม่ยาก ลองมองรอบๆ ดูก็จะเจอเอง
บางทีก็อาจจะได้เจอห้องน้ำแบบอัตโนมัติมากๆ คือแค่เดินเข้าห้องน้ำแล้วไฟก็เปิดเองและโถส้วมก็จะเปิดฝาเองได้ ก็ไม่ต้องตกใจ นั่นแปลว่าทุกอย่างเต็มไปด้วยเซนเซอร์หมดแล้ว คุณไม่ต้องทำอะไรเลย ทำธุระอย่างเดียวก็พอ
5. กฏและมารยาทอื่นๆ
![5. กฏและมารยาทอื่นๆ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/07/57958d0ea1f31_57958c5ba979a_924460884.jpg)
https://rehome-navi.com/uploads/quoted_image/picture/1039/p03.jpg
นอกจากวิธีการใช้แล้วก็ยังมีรายละเอียดอื่นๆ อย่างเช่น อย่างที่ทราบกันว่าคนญี่ปุ่นมีนิสัยต่อคิวห้องน้ำ โดยจะต่อที่บริเวณทางเข้า ไม่ได้ต่อที่หน้าห้องเหมือนบ้านเรา ฉะนั้นเมื่อเจอแถวก็ให้ไปต่อตามปกติ หรือถ้าเป็นต้นแถวก็อย่างลืมต่อแถวแบบญี่ปุ่นก็พอ นอกจากนี้ห้องน้ำญี่ปุ่นยังสามารถกดทิชชู่ลงชักโครกไปได้เลย อย่าทิ้งลงในถังขยะ และในบางที คนที่ช้ห้องน้ำก่อนคุณ เมื่อเดินออกมาอาจจะกระซิบเตือนคุณว่า ทิชชู่ในห้องน้ำนั้นใกล้จะหมด เป็นการแสดงน้ำใจงามๆ ของคนญี่ปุ่นอีกด้วย
- mcha-jp.com (อังกฤษ)