ร้อนแล้ว มาใส่ยูกาตะกันเถอะ!
![ร้อนแล้ว มาใส่ยูกาตะกันเถอะ!](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2016/06/576c977c6986d_576c9203716d6_1875191401.jpg)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/06/576ca1779eb1a_576ca168e6916_1597794952.jpg)
https://ja.wikipedia.org/wiki/%E6%B5%B4%E8%A1%A3
ตั้งแต่โบราณ ยูกาตะ ใช้เป็นชุดคลุมหลังอาบน้ำเสร็จ และในปัจจุบันก็ยังใช้ใส่เป็นชุดลำลองเวลาไปเรียวกัง (โรงแรมสไตล์ญี่ปุ่น) หรือเดินรอบๆเมืองออนเซ็น เรียกได้ว่าสำหรับคนญี่ปุ่น ชุดยูกาตะเป็นชุดลำลองใส่สบายๆเหมือนเสื้อยืด รองเท้าแตะก็ว่าได้
ชาวญี่ปุ่นมักจะใส่ยูกาตะในเทศกาลหน้าร้อน (มัทสึริ) เทศกาลชมดอกไม้ไฟ และช่วงรำบงโอโดริ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/06/576c977e1c2a3_576c9465522c9_797390419.jpg)
http://hg-eight.com/yukata2015
ยูกาตะในสมัยก่อนจะทำจากผ้าฝ้ายและย้อมด้วยสีคราม แต่ในปัจจุบัน มีการใช้ผ้าหลายแบบ และมีสีสันและลวดลายหลากหลาย สำหรับใส่ได้ในหลายสถานการณ์
https://www.youtube.com/watch?v=-GpCqNXvuHk
ความงดงามของกิโมโน และยูกาตะ อยู่ที่วิธีการพับผ้าให้เป็นเส้น คล้ายๆกับการพับโอริกามิ ซึ่งต้องอาศัยฝีมือและความเชี่ยวชาญเป็นอย่างมากถึงจะทำออกมาได้อย่างงดงาม
ปัจจุบันยูกาตะมีหลายแบบหลายสไตล์ หากใครสนใจวิธีการใส่ยูกาตะ รวมถึงการผูกโอบิ (ผ้ารัดเอว) สามารถตามไปดูได้ที่ลิงค์ข้างล่างเลย
อ่านบทความเต็ม: www.chopsticksny.com