8 ประโยชน์ของร้านสะดวกซื้อหรือ "คอมบินิ"
ร้านสะดวกซื้อในญี่ปุ่นมีมากมายตามทุกหัวมุมถนน คนญี่ปุ่นมีคำเรียกร้านสะดวกซื้อว่า ”คอมบินิ” ย่อมาจากคำว่า "Convenience Store" ในภาษาอังกฤษ และเอามาออกเสียงแบบญี่ปุ่นๆนั่นเอง คอมบินิญี่ปุ่นนอกจากจะสะดวกแล้ว บางเวลายังสามารถแปลงร่างเป็นร้านที่ช่วยชีวิตพวกเรายามยากได้อีกด้วย ไปดูกันว่าเราสามารถทำอะไรที่คอมบินิได้บ้าง
1. เช็คเทรนด์ขนมล่าสุด
![1. เช็คเทรนด์ขนมล่าสุด](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/04/58eaff2b6ff1c_58eafdb899a8b_690031963.jpg)
ในคอมบินิก็เหมือนโชว์รูมที่โชว์ขนมรุ่นใหม่ล่าสุด ไม่ว่าจะเป็นขนมลูกอมหรือแต่น้ำหวานต่างๆ เดินดูแพ็คเกจก็เพลิน หรือจะเหมาไปชิมก็เด็ด ที่สำคัญคือราคามิตรภาพ
คำเตือน: ถ้าเจอของที่ชอบแล้วแนะนำให้ซื้อทันที เพราะวันถัดไปมันอาจจะหายไปและมีขนมใหม่มาแทน
2. พักผ่อน
![2. พักผ่อน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/04/58eb045a61420_58eb043a648e9_1769457179.jpg)
https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/8/8b/%E3%82%B3%E3%83%B3%E3%83%93%E3%83%8B_-_panoramio_%284%29.jpg
คอมบินิบนทางด่วนหรือตามต่างจังหวัดเป็นเหมือนโอเอซิสเลยทีเดียว เพราะนอกจากจะสามารถให้เราจอดรถได้ฟรีๆ เพื่อพักผ่อนจากการขับรถอันยาวนานแล้ว บางแห่งก็มีพื้นที่จัดเอาไว้ให้นั่งพักหรือนั่งกินข้าวได้ด้วยเช่นกัน เท่านี้ก็สามารถชาร์จพลังไปต่อได้ ข้อควรระวังก็คือ ไม่ควรจอดรถนานเกินไป และไม่ควรจอดแล้วออกไปเที่ยว เมื่อเสร็จธุระแล้วก็ควรจะเดินทางไปต่อเพื่อให้คนอื่นเข้ามาพักผ่อนต่อได้ด้วย
3. อิ่มท้อง
![3. อิ่มท้อง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/04/58eaff2cbadc3_58eafe237c569_997630933.jpg)
คอมบินิไม่ได้มีขายแต่ขนมขบเคี้ยวอย่างเดียว แต่ยังมีอาหารให้กินแบบจริงๆ จังๆ จุดเด่นสุดๆก็คือ มักจะมีอาหารร้อนเช่นซุป โอเด้ง(สตูว์หรือพะโล้แบบญี่ปุ่น) ทำสดๆขายในร้านด้วย
คอมบินิยังมีไมโครเวฟให้อุ่นอาหารด้วย อาหารในคอมบินิมีหลากหลายตระการตาและค่อนข้างสดใหม่ มีทั้งข้าวปั้นและสลัดต่างๆ รวมทั้งซูชิและอาหารกล่อง ตบท้ายด้วยของหวานได้เลยโดยไม่ต้องไปไหนไกล ทั้งหมดนี้ แน่นอนว่าในราคามิตรภาพมากๆ
4. เช็คเทรนด์
![4. เช็คเทรนด์](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/04/58eaff2de0939_58eafe571bd4f_379725265.jpg)
ของกิน ขนม น้ำ อะไรที่กำลังดังอยู่ ก็มักจะมีป้ายแปะอยู่เยอะๆ บ้างก็เขียนว่าออกใหม่ บ้างก็เป็นป้ายลดราคา จำนวนจำกัด และอื่นๆ ซึ่งถ้าเป็นร้านในพื้นที่ฮอตฮิตของชาวต่างชาติแล้วละก็ โอกาสที่จะมีป้ายภาษาอังกฤษหรือแม้แต่ภาษาไทยก็ไม่น้อยเลยละ
นอกจากของกินแล้ว การเดินสำรวจปกนิตยสารที่วางไว้ในคอมบินิก็ทำให้รู้ได้เลยว่าตอนนี้ดาราคนไหนฮอตฮิตอยู่(เพราะว่าคนไหนกำลังฮอตก็จะลงปกหลายๆ ปกพร้อมๆ กันเลยทีเดียว นอกจากนี้บางเล่มก็ยังสามารถเปิดอ่านตัวอย่างภายในได้ด้วย ทั้งนี้ดูคร่าวๆ ก็พออย่ายืนอ่านแบบจริงๆ จังนะ ถ้าจะอ่านแบบจริงๆ จังแนะนำให้ซื้อกลับไปอ่านสบายๆ ดีกว่า
5. กดตังค์ได้
![5. กดตังค์ได้](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/04/58eb006aec03c_58eb0055a1e94_1070140050.png)
http://www.sej.co.jp/in/th.html
เวลาช้อปเพลินเงินหมด ไปที่ 7-eleven ซึ่งทุกสาขาจะมีตู้ ATM ที่เชื่อมกับระบบ PLUS อยู่ที่พร้อมรับบัตร้ครดิตต่างชาติทุกบัตรจากทั่วทุกมุมโลก ดังนั้นหากต้องการกดเงินสดด่วนให้ลองมองหาร้านเซเว่นใกล้ๆ จุดที่อยู่ก่อนดูจะเป็นทางเลือกที่สะดวกและรวดเร็วที่สุด ยิ่งไปกว่านั้น นอกจากบัตรที่มีสัญลักษณ์ PLUS ซึ่งเป็นบัตรเครดิต Visa แล้ว บัตรเครดิตนานาชาติจากบริษัทอื่นอย่างเช่น Cirrus ซึ่งดําเนินกิจการโดย MasterCard ก็สามารถใช้ได้ด้วยเช่นกัน
6. มีห้องน้ำให้ใช้
![6. มีห้องน้ำให้ใช้](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/04/58eaff2f0201b_58eafcbc3b7d9_536688862.jpg)
คอมบินิส่วนใหญ่จะเปิดให้เราเข้าไปใช้ห้องน้ำได้ นับว่าเป็นพระมาโปรดในยามฉุกเฉินจริงๆ บางที่ก็อาจจะต้องบอกพนักงานสักนิดหนึ่งก่อนที่จะใช้บริการ ด้วยเหตุผลด้านความปลอดภัย ทั้งนี้ท้องน้ำในคอมบินิมักจะสะอาดเพราะพนักงานทำความสะอาดอยู่เสมอนั่นเอง
7. ทิ้งขยะได้
![7. ทิ้งขยะได้](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/04/58eaff301fb2e_58eafe39b4b68_947508175.jpg)
เคยสังเกตุไหมว่าประเทศญี่ปุ่นเป็นประเทศที่สะอาดมากๆ แต่ทั้งๆ ที่สะอาดแท้ๆ ทำไมไม่มีถังขยะตั้งอยู่ตรงไหนให้เห็นเลยล่ะ นั่นเพราะส่วนใหญ่แล้วคนญี่ปุ่นจะเก็บขยะกลับไปทิ้งที่บ้านตัวเองนั่นเอง แต่นักท่องเที่ยวอย่างเราๆ จะให้ถือขยะเดินไปเดินมาทั้งวัน เพื่อที่จะกลับไปทิ้งที่โรงแรมก็คงจะไม่ไหว ถ้าเป็นขยะเล็กๆ น้อยๆ แล้วล่ะก็ เราสามารถทิ้งได้ที่หน้าคอมบินิ เพียงแต่แยกขยะให้ถูกต้องตามที่เขาเขียนเอาไว้ และไม่เอาขยะจากที่พักตัวเองมาทิ้งที่คอมบินิก็เป็นพอ
8. มีเครื่องขายตั๋ว
![8. มีเครื่องขายตั๋ว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2017/04/58eb02918fb69_58eb02425ceb3_796626552.jpg)
https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/d/de/Lawson_Loppi.jpg
เครื่องขายตั๋วนี้ ขายตั๋วหลายชิดเลย ไม่ว่าจะเป็นตั๋วคอนเสิร์ต กีฬา บัตรสำหรับเข้าชมสถานที่ต่างๆ อย่างพิพิธภัณท์จิบลิ Ghibli Museum (ซึ่งอันนี้ไม่มีขายหน้างาน ต้องจองที่ Lawson เท่านั้น) หรือตั๋วเข้า Disneyland ที่จะได้ไม่ต้องไปต่อแถวซื้อตั๋วที่หน้างานให้เสียเวลา หรือแม้แต่จองรถบัสก็ทำได้ และ บางเครื่องก็มีหน้าเมนูภาษาอังกฤษด้วย กดเสร็จแล้วก็เอาบิลไปจ่ายตังค์ที่แคชเชียร์ รอรับตั๋ว ก็เรียบร้อย