5 สิ่งที่มือใหม่เที่ยวญี่ปุ่นมักจะพลาด
5. คาดหวังว่าอาหารจะถูกนำมาเสิร์ฟตามลำดับ
![5. คาดหวังว่าอาหารจะถูกนำมาเสิร์ฟตามลำดับ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/04/570de3c52947e_570de3bba52ec_955654925.jpg)
http://p.twpl.jp/show/large/8tEI7
ในบ้านเรา ปกติแล้วใครสั่งก่อนควรจะได้อาหารก่อนใช่ไหม ถ้าโต๊ะข้างๆ ได้ก่อนเราอาจจะมีหัวเสียเล็กๆ ว่า เอ๊ะ ก็ชั้นมาก่อนทำไมได้ทีหลัง แต่ที่ญี่ปุ่นลำดับการเสิร์ฟอาหารเป็นไปตามความยุ่งยากของการประกอบอาหาร บางทีอาหารที่ทำง่ายกว่าก็อาจจะทำในครัวหรือเตาที่แยกต่างหากโดยแม่ครัวต่างคนกัน ฉะนั้นนอกจากจะไม่มีลำดับแล้ว บางทีอาหารของคนในโต๊ะเดียวกันก็อาจจะมาไม่พร้อมกันอีกด้วย บางคนก็กินหมดก่อนแล้วอาหารถึงจะมา แต่ให้ท่องไว้ว่า นี่เป็นเรื่องปกติของญี่ปุ่น
4. ให้ทิปพนักงาน
![4. ให้ทิปพนักงาน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/04/570de3c5a65fe_570de3702ee63_502660980.jpg)
http://www.newberryliving.com/wp-content/uploads/2014/11/o-SUSHI-YASUDA-facebook.jpg
อย่าให้ทิปเด็ดขาด โดยเฉพาะในร้านอาหาร นอกจากที่ญี่ปุ่นจะไม่มี service charge แบบบ้านเราแล้ว ยังไม่มีวัฒนธรรมการให้ทิปด้วย ถ้าวางทิปเอาไว้บนโต๊ะ พนักงานจะถือว่าคุณลืมเงินและจะวิ่งตาลีตาเหลือกออกมาตามหาคุณพร้อมกับคืนเงินให้ เพราะว่าที่ญี่ปุ่นเขาถือว่า คุณมาใช้บริการร้านเราก็ถือว่าเป็นพระคุณมากแล้ว (แถมยังบริการดีขนาดนี้ น้ำตาจะไหล)
3. พยายามหาคำพูดตอบกลับคำว่า Irasshaimase
![3. พยายามหาคำพูดตอบกลับคำว่า Irasshaimase](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/04/570de3c5e17e0_570de3027e346_848010949.jpg)
http://beaconlabo.com/wp/wp-content/uploads/2015/01/412-1.jpg
Irasshaimase!!! (いらっしゃいませ) คำพูดที่พนักงานร้านพร้อมใจกันพูดใส่เราอย่างแซ่ซ้องในร้านค้าหรือร้านอาหารทุกร้าน แล้วเราก็จะรู้สึก panic มองซ้ายขวาเลิ่กลั่กว่า เฮ้ย เขาพูดว่าไรอะ แล้วต้องตอบเขารึเปล่า ขอบอกว่า อย่าพยายามหาคำตอบให้กับคำคำนี้เลย เพราะมันแปลว่า ยินดีต้อนรับ บางคนก็พยายามตอบว่า Arigatou (ขอบคุณ) ซึ่งสร้างบรรยากาศเฝื่อนๆ บอกไม่ถูกให้กับพนักงานร้านเลยทีเดียว ถ้าทำตัวไม่ถูกให้ยิ้มตอบไปงามๆ หนึ่งทีก็พอ
2. รอรถไฟคันต่อไปแล้วกัน คันนี้มันแน่น
![2. รอรถไฟคันต่อไปแล้วกัน คันนี้มันแน่น](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/04/570de3c6415a9_570de2d72dbf8_1233091882.jpg)
http://img-cdn.jg.jugem.jp/1fb/1529950/20100423_1259508.jpg
ขอบอกว่านี่เป็นความผิดพลาดของมือใหม่หัดเที่ยวญี่ปุ่นเลยแหละ เพราะปกติแล้ว คันต่อไปก็แน่นไม่แพ้คันนี้หรอก เคล็ดลับก็คือ ถ้าตู้ที่มาจอดหน้าเราดูแน่นมากๆ ให้เราเดินไปหาตู้ถัดไปที่ว่างพอจะเสียบเท้าและเอาตัวดันเข้าไปได้ ถ้าแน่นอีกก็ตู้ถัดไป หรือถัดไป หรือถัดไป...นี่คือสัจธรรมของญี่ปุ่น โดยเฉพาะช่วงเวลาเร่งด่วนในโตเกียว เดี๋ยวก็จะชินไปเอง แล้วรถ BTS ที่เคยคิดว่ามันแน่นในบ้านเราจะกลายเป็นเรื่องจิ๊บจ๊อยไปเลย
1. พูดหรือหัวเราะเสียงดังสนั่น
![1. พูดหรือหัวเราะเสียงดังสนั่น](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/04/570de3c68e404_570de2a756b7c_1833234486.jpg)
http://www.wesmile.info/wordpress/wp-content/uploads/DSF0384.jpg
เข้าใจว่าญี่ปุ่นมันช่างน่าตื่นเต้น ไปไหนก็ตื่นเต้นและทุกอย่างช่างสนุกไปเสียหมด แต่อย่าลืมว่านี่ไม่ใช่บ้านเรา ให้มองคนรอบๆ และสังเกตุบรรยากาศรอบๆ ก่อนจะส่งเสียงดังไป โดยเฉพาะในรถไฟและพื้นที่สาธารณะแบบปิดอื่นๆ ถึงบางทีจะได้ยินเด็กสาวมัธยมญี่ปุ่นคุยกันเสียงดังหรือคนเมาส่งเสียงดังก็ตามที ปกติแล้วการพูดเสียงเบากำลังดีถือเป็นมารยาทที่ดีของญี่ปุ่น
- blog.gaijinpot.com (อังกฤษ)