7 เกร็ดน่ารู้เกี่ยวกับซากุระ
พูดถึงญี่ปุ่น ดอกซากุระจะเป็นสิ่งแรกๆ ที่พวกเรานึกถึงกันเลยทีเดียว ที่ญี่ปุ่นช่วงซากุระจะบาน โทรทัศน์ญี่ปุ่นจะออกข่าวอัพเดทกันวันต่อวัน เพื่อที่คนญี่ปุ่นจะได้เตรียมตัวไปชมซากุระกันถูก เนื่องจากทนดูกิ่งไม้โกร๋นๆ กันมาหลายเดือน คราวนี้เราเลยเตรียมเกร็ดน่าสนใจเกี่ยวกับดอกซากุระไว้ให้อ่านเพลินๆ ด้วยเผื่อว่าใครวางแผนจะไปชมซากุระที่ญี่ปุ่น
1. ภาษาดอกไม้ของซากุระ
![1. ภาษาดอกไม้ของซากุระ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56e26b971739f_56e269e2b48d6_1070308638.jpg)
http://kei-shyu.cocolog-nifty.com/photos/uncategorized/2013/03/09/img_1897_2th_.jpg
ซากุระว่ากันว่ามีรากคำมาจากคำว่า Saku ที่แปลว่า ดอกไม้บาน โดยดอกซากุระมีภาษาดอกไม้ที่ว่า "สวยและเก่ง" "งามอย่างธรรมชาติ" "สวนหวาน" เป็นต้น สำหรับคนญี่ปุ่นแล้ว ดอกซากุระเป็นดอกไม้สำคัญของฤดูใบไม้ผลิ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นช่วงเดือนมีนาคม-เมษายน และเป็นช่วงของความเปลี่ยนแปลงเช่น การเริ่มต้นเทอมใหม่ของโรงเรียนด้วย
- www.hanakotoba.name (ภาษาญี่ปุ่น)
2. ซากุระเป็นญาติกับดอกกุหลาบ
![2. ซากุระเป็นญาติกับดอกกุหลาบ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56e26b9782ed7_56e26a09a8fa6_55653099.jpg)
http://blogimg.goo.ne.jp/user_image/75/2e/127cb5f4519735c1baa827a08e928738.jpg
เชื่อไหมว่า ซากุระเป็นญาติสนิทกับบ๊วย ท้อ และ apricot และเป็นญาติห่างๆ กับกุหลาบและแอปเปิ้ลจึงไม่แปลกที่เราจะเห็นซากุระบางพันธุ์มีกลีบซ้อนๆ กันเหมือนกุหลาบ
- mijikanazatugaku.seesaa.net (ภาษาญี่ปุ่น)
3. สาเหตุที่มีทิวต้นซากุระริมน้ำมาก
![3. สาเหตุที่มีทิวต้นซากุระริมน้ำมาก](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56e26b97c3d5b_56e26a70dcb3c_1252515652.jpg)
http://toshinan-komeya.jp/images/sightseeing/sakura/img02.jpg
การที่เราเห็นมีทิวแถวต้นซากุระอยู่ริมน้ำบ่อยๆ จริงๆ แล้วเพราะว่าในสมัยโบราณคนญี่ปุ่นจะปลูกต้นซากุระเพื่อให้พื้นดินแน่นและแข็งแรง นั่นเพราะต้นซากุระมีรากที่ช่วยยึดพื้นดินที่อ่อนนุ่มบริเวณริมน้ำ และคนที่มาดูซากุระก็จะเหยียบพื้นดินจนแน่นแข็ง และกลายเป็นถนนนั่นเอง
- matome.naver.jp (ภาษาญี่ปุ่น)
4. ต้นซากุระที่ปลูกโดยพระจักรพรรดิของญี่ปุ่นเมื่อ 1,300 ปีที่แล้วยังอยู่
![4. ต้นซากุระที่ปลูกโดยพระจักรพรรดิของญี่ปุ่นเมื่อ 1,300 ปีที่แล้วยังอยู่](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56e26b9810629_56e26b2fe5198_1805058340.jpg)
http://blogimg.goo.ne.jp/user_image/0f/3f/8be3577d2247aa5406e4af0619456c56.jpg
ตันซากุระที่ Okuyamada ในจังหวัด Aichi เป็นต้นซากุระขนาดใหญ่ที่มีอายุว่า 1,300 ปี โดยปลูกโดยพระจักรพรรดิของญี่ปุ่นในสมัยนั้น โดยตัวต้นสูง 17 เมตร ลำต้นใหญ่กว่า 2.4 เมตร และแผ่กิ่งก้านออกไปอีก 15-17 เมตรเลยทีเดียว
- www.nagoya-navi.info (ภาษาญี่ปุ่น)
5. สมัยเอโดะ ซากุระมีความหมายไม่ค่อยดี
![5. สมัยเอโดะ ซากุระมีความหมายไม่ค่อยดี](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56e26b9849627_56e26a1a0d3c6_1965591413.jpg)
http://kyoto-sakura.net/img/senbonenmado5.jpg
จริงๆ แล้วในสมัยเอโดะ ซากุระมีความหมายไม่ค่อยดีนัก เพราะว่าดอกซากุระบานแป๊ปเดียว และร่วงไปในทันที นอกจากนี้สีก็เปลี่ยนอย่างรวดเร็ว ฉะนั้นในพิธีแต่งงานหรือพิธีมงคลต่างๆ ในสมัยเอโดะจึงพยายามหลีกเลี่ยงการใช้ดอกซากุระ แต่ตอนนี้ กลับกัน กลายมาเป็นดอกไม้ที่ใครเห็นใครก็ดีใจ
- matome.naver.jp (ภาษาญี่ปุ่น)
6. ความแตกต่างระหว่างดอกซากุระ ดอกบ๊วย และดอกท้อ
![6. ความแตกต่างระหว่างดอกซากุระ ดอกบ๊วย และดอกท้อ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56e26b9888c05_56e26b64a1ada_1552669559.jpg)
http://fromakane.jp/freo/files/medias/2012haru/3may/2012-3-13origami1big.jpg
ดอกไม้ทั้งสามชนิด ดูเผินๆ คล้ายกันจะแทบจะแยกไม่ออกเลยใช่ไหม จริงๆ แล้วมีวิธีดูง่ายๆ อยู่คือ ในรูปจากซ้ายคือดอกซากุระ โดยดอกซากุระจะมีกลีบดอกเป็นแฉกที่เป็นจุดเด่น ส่วนอันกลางคือดอกบ๊วย ที่กลีบดอกจะกลม และขวาสุดคือดอกท้อ ที่จะมีปลายกลีบแหลม
- matome.naver.jp (ภาษาญี่ปุ่น)
7. ดอกซากุระบานนานแค่ไหน
![7. ดอกซากุระบานนานแค่ไหน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56e26b98b75ab_56e26b936610d_953343655.jpg)
http://blogimg.goo.ne.jp/user_image/7a/18/e7f9c2490f6d71f1844ccbf057e9bc9b.jpg
ดอกซากุระบานนานแค่ไหนจริงๆ แล้วก็ขึ้นอยู่กับสายพันธุ์และสภาพอากาศ (ฝนตกมาทีก็จะทำให้ร่วงเร็ว) แต่โดยปกติแล้ว สายพันธุ์ทั่วๆ ไปที่เห็นตามท้องถนนจะบานประมาณ 5-7 วัน และพันธุ์ที่บานนานหน่อยก็จะบานถึง 10-12 วันเลยทีเดียว
- www.enjoytokyo.jp (ภาษาญี่ปุ่น)