6 มารยาทในการชมดอกไม้ของคนญี่ปุ่น
1. การจองที่นั่งชมซากุระเป็นแบบใครมาก่อนได้ก่อน
![1. การจองที่นั่งชมซากุระเป็นแบบใครมาก่อนได้ก่อน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56e26d771179f_56e26c03d4ca7_162407901.jpg)
http://blog-imgs-30.fc2.com/g/o/l/golf1000/20110411133049d70.jpg
เป็นเรื่องปกติของคนญี่ปุ่นในการชมซากุระที่จะต้องมีการไปจองที่นั่งกันล่วงหน้า ใครจองก่อนได้ก่อน บริษัทส่วนใหญ่จะให้พนักงานใหม่ไปจองที่นั่งกันตั้งแต่เนิ่นๆ บางทีก็ต้องมาจองข้ามคืนกันเลย เพราะว่าคนญี่ปุ่นจะไม่เอาของไปวางจองเพียงอย่างเดียว จะต้องมีคนไปนั่งจองด้วยจนกว่าปาร์ตี้จะเริ่มเสมอ นอกจากนี้มารยาทที่ดีในการจองก็คือต้องจองเนื้อที่แต่พอดี ไม่กว้างเกินกว่าที่จะใช้
2. เช็คให้ดีว่าที่ที่จะไปชมซากุระนั้นอนุญาติให้ปาร์ตี้ได้หรือเปล่า
![2. เช็คให้ดีว่าที่ที่จะไปชมซากุระนั้นอนุญาติให้ปาร์ตี้ได้หรือเปล่า](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56e26d777cf8b_56e26c33b2ee8_1761795230.jpg)
http://bluedaisy.tea-nifty.com/photos/uncategorized/2008/04/20/tennruukouenn4.jpg
เพราะว่าไม่ใช่ทุกที่ที่จะสามารถไปปิคนิคชมซากุระได้ โดยเฉพาะในสวนหลายแห่งและในมหาวิทยาลัยที่ต่อให้ซากุระบานสวยแค่ไหนก็มีที่ที่อนุญาติให้ชมซากุระเงียบๆ ได้เพียงอย่างเดียว ฉะนั้นเป็นสิ่งสำคัญที่จะต้องเช็คล่วงหน้าก่อนทุกครั้ง และอาจจะต้องขออนุญาติด้วยหากจำเป็น
3 อย่าเข้าไปในเขตหวงห้าม
![3 อย่าเข้าไปในเขตหวงห้าม](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56e26de252462_56e26dd9914bf_634373740.jpg)
http://blog-imgs-43-origin.fc2.com/3/5/t/35takatan/P1010518.jpg
ต่อให้ในบริเวณดังกล่าวจะมีซากุระที่สวยสะพรั่ง น่าถ่ายรูปขนาดไหน ถ้าเขากั้นเชือกเอาไว้แปลว่าห้ามเข้า เพราะว่าซากุระบริเวณนั้นอาจจะกำลังอ่อนแอ ถ้าเราเดินเข้าไปเหยียบรากมันบ่อยๆ เข้ามันก็อาจจะตายได้ นอกจากนี้ก็พยายามเลี่ยงการปูเสื่อหรือที่นั่งบริเวณรากต้นซากุระด้วย เพื่อที่จะได้มีซากุระดูกันนานๆ เรามาร่วมกันปฏิบัติตามกฏกันเถอะ
4. อย่าดื่มจนขาดสติ และอย่าส่งเสียงดัง
![4. อย่าดื่มจนขาดสติ และอย่าส่งเสียงดัง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56e26d780eccc_56e26cb1966d8_383744389.jpg)
http://rcs27.com/picture/100410-42.jpg
เวลามีปาร์ตี้ ปิคนิคชมซากุระสวยๆ แน่นอนว่าก็ต้องมีดื่มกันบ้างเพื่อสร้างบรรยากาศ การดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ไม่ใช่เรื่องผิดร้ายแรงแต่การดื่มแล้วเมาระรานคนอื่นหรือส่งเสียงดังรบกวนคนอื่นเป็นการทำลายบรรยากาศในการชมซากุระสวยๆ ของคนรอบๆ อย่างให้อภัยไม่ได้เลยล่ะ ฉะนั้นจำไว้ว่าต่อให้สนุกแค่ไหน ก็อย่าลืมเกรงใจคนข้างๆ ด้วยนะ
5. อย่าหักกิ่งต้นซากุระหรือเขย่าต้น
![5. อย่าหักกิ่งต้นซากุระหรือเขย่าต้น](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56e26d784e98f_56e26d31b1233_16284060.jpg)
http://www.hirosakipark.jp/sakura/wp-content/uploads/2014/04/sakura_2014_0421_07-745x496.jpg
อย่าหักกิ่งต้นซากุระเด็ดขาด ขอย้ำว่าเด็ดขาด คิดดูว่าถ้าหักกันคนละกิ่งสองกิ่ง ต้นซากุระจะเหลืออะไร ถ้าอยากได้ซากุระเป็นที่ระลึกกลับบ้านแนะนำให้ไปซื้อที่ร้านดอกไม้ นอกจากนี้การเขย่าต้นซากุระเพื่อให้ดอกร่วงลงมาเพื่อที่จะได้ถ่ายรูปนั้น รับรองได้ว่าจะสามารถสัมผัสได้ถึงสายตาประนามจากคนรอบข้างแน่นอน ซากุระที่สวยคือซากุระที่ร่วงตามธรรมชาตินะ
6. อย่าทิ้งขยะไว้
![6. อย่าทิ้งขยะไว้](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/03/56e26d77c0e0c_56e26c6834ebf_1070440872.jpg)
http://p.twpl.jp/show/large/uTte2
มารยาทของคนญี่ปุ่นในทุกงานเทศกาล คือการเก็บขยะกลับไปด้วยหลังจากปาร์ตี้เสร็จแล้ว จะไม่มีการทิ้งเอาไว้เกลื่อนกลาด บ้านเมืองญี่ปุ่นเขาจึงสวยสะอาดอยู่ตลอดเวลา เป็นนิสัยที่น่าชื่นชมมากๆ ฉะนั้นเราจึงจะเห็นคนญี่ปุ่นเตรียมถุงขยะกันไว้เป็นอีกหนึ่งในไอเท็มจำเป็นในการชมดอกไม้เลยล่ะ
- japan-magazine.jnto.go.jp (อังกฤษ)