6 เกร็ดน่ารู้เกี่ยวกับหิมะในญี่ปุ่น
![6 เกร็ดน่ารู้เกี่ยวกับหิมะในญี่ปุ่น](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2016/12/58608110486a0_58607d2c46e85_1500246249.jpg)
1. วิธีเดินบนหิมะไม่ให้ลื่น
![1. วิธีเดินบนหิมะไม่ให้ลื่น](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/01/568d4a6df2fc6_568d487dee96a_1668053537.jpg)
http://image.rakuten.co.jp/vania/cabinet/01717373/v1192_03.jpg
คนฮอกไกโดชินกับการเดินหิมะกันมากๆ ขนาดใส่ส้นสูงวิ่งกันได้ไม่ล้มด้วย เคล็ดลับก็คือ เวลาก้าวเท้าลง ให้พยายามเดินลงทั้งฝ่าเท้า อย่าลงแต่ส้น แล้วก็พยายามมองพื้นระหว่างเดิน และก้าวแคบๆ อย่ากว้างมากเพราะจะได้ควบคุมการลงน้ำหนักตัวได้ดีกว่า ประเด็นก็คือต้องมีสติเข้าไว้ หรือไม่ก็สามารถหาซื้อ Shoes Spike หรือยางติดสตัดที่เอาไว้รัดพื้นรองเท้าไม่ให้ลื่น เดี๋ยวนี้มีแบบสำหรับรัดรองเท้าส้นสูงขายแล้วเช่นกัน หาซื้อได้ทั่วไปในเมืองหนาว
- oshiete.goo.ne.jp (ภาษาญี่ปุ่น)
2. ญี่ปุ่นมีผีหิมะด้วย
![2. ญี่ปุ่นมีผีหิมะด้วย](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/58608112269e6_58607d81de379_32723755.png)
https://zh.wikipedia.org/wiki/%E9%9B%AA%E5%A5%B3
Yuki Onna หรือแปลว่า ผู้หญิงหิมะ เป็นเรื่องของภูติผีหิมะที่เล่าสืบต่อกันมาในจังหวัด Nagano และ Toyama เป็นเรื่องของนายพรานที่ไปเจอ Yuki Onna ในภูเขา และถูก Yuki Onna ขู่ว่าถ้าเอาเรื่องของเธอไปบอกใคร เธอจะตามไปฆ่า มีอยู่วันหนึ่ง นายพรานเผลอพูดเรื่องนี้ออกไปให้ภรรยาฟัง ภรรยาของเขาก็พลันแปลงร่างเป็น Yuki Onna และพยายามจะฆ่านายพราน แต่สุดท้ายก็ใจอ่อนเพราะความรัก และหายตัวไปกับหิมะที่ตกหนักภายนอก เหมือนๆ จะน่ากลัวแต่ก็เป็นเรื่องของความรักที่อ่านแล้วก็โล่งอกในตอนจบเหมือนกันนะ
- www.japan-mook.com (ภาษาไทย)
3. เรามีโอกาสจะได้เห็นหิมะกับซากุระได้พร้อมๆ กัน
![3. เรามีโอกาสจะได้เห็นหิมะกับซากุระได้พร้อมๆ กัน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/01/568d47f0978b5_568d407915f76_1824397202.jpg)
https://twitter.com/inu_tsugura/status/322275311637106689/photo/1?ref_src=twsrc%5Etfw
เมื่อหมดฤดูหนาว อากาศเริ่มอุ่นแล้วดอกซากุระถึงจะบาน นี่เป็นลำดับทั่วๆ ไปของฤดูกาลญี่ปุ่น ซึ่งช่วงก่อนซากุระบานนั้นมักจะมีฝนปรอยๆ เนื่องจากการเปลี่ยนแปลงของอากาศ อันนี้เป็นเรื่องปกติ แต่บางปีก็เกิดสภาพอากาศแปรปรวนคืออยู่ๆ ก็มีอากาศหนาวพัดเข้ามาในญี่ปุ่นช่วงที่มีฝนพอดี ทำให้เกิดเป็นหิมะตกลงมาทับถมบนดอกซากุระ กลายเป็นทิวทัศน์สีชมพู-ขาวที่งดงามที่หาดูได้ยาก
- blogs.yahoo.co.jp (ภาษาญี่ปุ่น)
4. เมืองหิมะก็สิ้นเปลืองเงินทองเหมือนกันนะ
![4. เมืองหิมะก็สิ้นเปลืองเงินทองเหมือนกันนะ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/586081133238e_58607d98d6675_328175000.jpg)
เมืองที่มีหิมะเยอะๆ นั้น นอกจากจะเกิดอันตรายจากหิมะถล่มได้ง่ายแล้ว ยังต้องเสียเงินเสียทองไปกับการจัดการมันด้วย ไม่ว่าจะเป็นการกวาดหิมะก็ต้องใช้เครื่องมืออย่างที่ตักหิมะ ถ้ามากหน่อยก็คงจะต้องมีรถตักหิมะ ไหนจะค่าแรง ค่าน้ำมันอีก นอกจากนี้คนมีรถก็ต้องคอยหมั่นเช็คและเปลี่ยนล้อรถให้เป็นล้อฤดูหนาวพร้อมรับความลื่นของถนนหิมะอีกด้วย ปัญหาเยอะมากมายอย่างนี้บางทีก็คิดว่า เป็นเมืองร้อนอย่างบ้านเราก็สบายดีเหมือนกันเนอะ
- www.japan-mook.com (ภาษาไทย)
5. ให้ทายว่าเมืองอะไรของญี่ปุ่นที่ไม่มีหิมะเลยแม้แต่ก้อนเดียว
![5. ให้ทายว่าเมืองอะไรของญี่ปุ่นที่ไม่มีหิมะเลยแม้แต่ก้อนเดียว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/5860811491fb4_58607fe78c232_1154835033.png)
คำถามนี้อาจจะง่ายเกินไปถ้าคุณรู้จักจังหวัด Okinawa เพราะ Okinawa เป็นจังหวัดที่อยู่ตอนใต้สุดของประเทศญี่ปุ่น ประกอบไปด้วยเกาะน้อยใหญ่ กว่า 160 เกาะ สภาพอากาศก็จะคล้ายๆ บ้านเราเลย คือภูมิอากาศโดยทั่วไปเป็นพื้นที่ที่มีความอบอุ่น มีความหลากหลายทางธรรมชาติ มีประการังที่สวยงามและสัตว์หายากมากมาย ฉะนั้นไม่แปลกเลยที่ปริมาณหิมะจะเป็น 0
6. หิมะแรก และหิมะสุดท้าย
![6. หิมะแรก และหิมะสุดท้าย](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/58608115afc12_58608101a1f30_588479971.jpg)
ญี่ปุ่นมีระบบการบันทึกช่วงเวลาระหว่างหิมะแรกและหิมะสุดท้ายของปีเอาไว้ หิมะแรกก็คือหิมะที่ตกครั้งแรกของฤดูหนาวหรือที่เรียกว่า Hatsuyuki และเมื่ออากาศอุ่นขึ้น หิมะก็จะหยุดตก โดยหิมะที่ตกเป็นครั้งสุดท้ายของฤดูหนาวนั้นจะถูกเรียกว่าหิมะสุดท้ายหรือ Shusetsu
เมืองที่มีระยะระหว่างหิมะแรกและหิมะสุดท้ายที่ห่างที่สุดของญี่ปุ่นคือเมือง Wakkanai จังหวัด Hokkaido เมืองที่เหนือที่สุดของประเทศญี่ปุ่นนั่นเอง โดยหิมะแรกจะเริ่มตกตั้งแต่ช่วงปลายๆ เดือนตุลาคม และหิมะสุดท้ายคือต้นเดือนพฤษภาคม รวมๆ มีระยะห่างเกือบ 200 วันต่อปีเลยทีเดียว นั่นแปลว่ามีฤดูหนาวจัดยาวนานมากกว่าครึ่งปี
ส่วนโตเกียว มีระยะห่างเพียง 68 วัน และโอซาก้ามีระยะห่างประมาณ 80 วัน
- ja.wikipedia.org (ภาษาญี่ปุ่น)