5 มารยาทน่ารู้ก่อนไปสักการะศาลเจ้าญี่ปุ่น
5. บริเวณด้านหน้าเสา Torii
![5. บริเวณด้านหน้าเสา Torii](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/567aa7331362b_567aa1189fe99_861151881.png)
http://livedoor.blogimg.jp/chikocafe-langcafe_japanese/imgs/c/c/ccd4f13a.png
ก่อนเข้าให้โค้งเบาๆ หนึ่งที เพราะว่าบริเวณด้านในหลังจากเสา Torii คือสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ที่เทพเจ้าสิงสถิตย์อยู่ และพยายามอย่าเดินลอดตรงกลาง ให้พยายามเดินลอดส่วนริมๆ เสา เพราะว่าตรงกลางเป็นทางที่เอาไว้สำหรับเทพเจ้าผ่าน
4. บริเวณบ่อน้ำล้างมือ
![4. บริเวณบ่อน้ำล้างมือ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/567aa7335b816_567aa20a39e0f_711197860.jpg)
http://ji-mo.jp/katorijinja/files/2012/06/df416f0725d9dbb922555bda5798cc8b.jpg
ชำระล้างมือและจิตใจให้สะอาดสะอ้านก่อนที่จะเข้าไปภายใน โดยใช้กระบวยที่ทางศาลเจ้าเตรียมเอาไว้ให้ ตักน้ำล้างทีละมือ และสุดท้ายตักน้ำใส่มือ เพื่อที่จะซดน้ำบ้วนปาก อย่าซดน้ำโดยตรงจากกระบวยเป็นอันขาด และอย่าบ้วนน้ำกลับไปในบ่อด้วย ให้บ้วนใส่ท่อที่อยู่ด้านล่าง
3. อธิษฐาน
![3. อธิษฐาน](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/567aa733a52e1_567aa2dee33c7_1234665583.jpg)
http://pinspo.com/wp-content/uploads/2015/12/bsKIM150922346982.jpg
เพื่อความสุภาพ ถอดหมวกออกก่อน และโยนเหรียญลงในกล่อง จะกี่เยนก็ได้ไม่มีการบังคับ หลังจากนั้นให้ดึงกระดิ่ง เพื่อเป็นการเรียกเทพเจ้าลงมา จากนั้นโค้งสองที ก่อนจะอธิษฐานในใจ ตามด้วยการตบมือสองครั้ง และโค้งอีกทีหนึ่ง ก่อนจะออกมา
2. เครื่องราง
![2. เครื่องราง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/567aa7340f2b8_567aa46d7acd2_232447327.jpg)
http://geinou-ura.com/wp-content/uploads/2015/04/1920212223-omamori-l.jpg
เครื่องรางเป็นสิ่งปกป้องภัยและนำโชคดีมาให้ แต่ละอันก็มีผลแตกต่างกันไป สามารถเลือกซื้อได้ตามศรัทธา โดยปกติแล้วเครื่องรางจะมีอายุการใช้งานประมาณ 1 ปี ฉะนั้นเมื่อเปลี่ยนเครื่องรางก็ควรจะนำเครื่องรางเก่ากลับมาที่ศาลเจ้าเดิมที่ได้รับมา แต่ที่สำคัญก็คือ อย่าเปิดดูของข้างในเครื่องราง เพราะนอกจากจะเสียความศักดิ์สิทธิ์ไปแล้ว ยังเป็นการไม่เคารพต่อเทพเจ้าอีกด้วย
1. การถ่ายรูป
![1. การถ่ายรูป](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/567aa7344e12b_567aa577a6770_187936849.jpg)
http://www.kinsui-villa.jp/press/wp-content/uploads/2014/06/88ddf490db534b610c461e2f9d0a4314.jpg
การถ่ายรูปในศาลเจ้าทำได้แต่ให้สงบเสงี่ยมเล็กน้อย อย่าเอิกเกริกเกินไปเพราะอย่างไรก็ตามศาลเจ้าไม่ได้เป็นสถานที่สำหรับท่องเที่ยว แต่เป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ของคนญี่ปุ่น การเคารพสถานที่เป็นเรื่องสำคัญ ถ้าเป็นไปได้ก็ควรเลี่ยงการถ่ายรูปบริเวณกล่องที่โยนเงิน และจำไว้เสมอว่า ให้เกรงใจคนที่มาสักการะด้วย เท่านี้เอง
- www.mustlovejapan.com (อังกฤษ)