8 เรื่องน่ารู้เกี่ยวกับวันปีใหม่ในญี่ปุ่น
8. เทศกาลปีใหม่แต่เดิมเป็นเทศกาลบูชาเทพเจ้า Toshigami
![8. เทศกาลปีใหม่แต่เดิมเป็นเทศกาลบูชาเทพเจ้า Toshigami](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/56737b8fa32a1_5673752735a83_1829527410.jpg)
https://nihonomnom.files.wordpress.com/2013/01/20130115-e58d88e5898d115846.jpg
เทพเจ้า Toshigami เป็นเทพเจ้าแห่งวันปีใหม่ของชินโต โดยดั้งเดิมแล้วคนญี่ปุ่นจะบูชาเทพเจ้า Toshigami เพื่อขอให้มีผลการเก็บเกี่ยวที่ดีตลอดทั้งปี และใช้ Kagami mochi หรือโมจิที่ปั้นวางซ้อนกันโดยมักจะมีส้มเป็นชั้นบนสุด เพื่อใช้บวงทรวงเทพเจ้านั่นเอง
- en.wikipedia.org (อังกฤษ)
7. Kadomatsu ของประดับประตูบ้านในวันปีใหม่
http://userdisk.webry.biglobe.ne.jp/004/569/74/N000/000/000/129401703784216115305_DSCN0691.JPG
Kadomatsu เป็นของประดับหน้าประตูบ้านของคนญี่ปุ่นในช่วงวันปีใหม่ โดยจะวางเอาไว้เป็นคู่ หลักๆ มักจะประกอบไปด้วยกิ่งไม้สนและไม้ไผ่ บางทีก็จะมีกิ่งหรือดอกบ๊วย เพื่อเป็นการบูชาเทพเจ้าวันปีใหม่ที่เรียกว่า Toshigami
- en.wikipedia.org (อังกฤษ)
6. Omikuji
![6. Omikuji](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/56737b8f2553c_567373816ef79_491839828.jpg)
http://4.bp.blogspot.com/-i-g4pPNzB8w/T8pZxbzgL_I/AAAAAAAAJEI/htmniiZNgVs/s1600/Omikuji+fortune+telling+papers.jpg
Omikuji คล้ายๆ กับเซียมซีบ้านเรา ตอนปีใหม่ คนมักจะไปเสี่ยง Omikuji กับเพื่อรับคำนายดวงชะตาของปีนั้นๆ โดยปกติแล้วจะมีทั้งหมด 6 ชนิด ตั้งแต่ดวงดีที่สุดคือ "Daikichi" ไปจนถึงดวงแย่สุดๆ คือ "Daikyo" ถ้าได้ Daikyo ให้เอาไปผูกเอาไว้ตามกิ่งไม้แถวนั้น เพื่อเป็นการแก้เคล็ด
- kikuko-nagoya.com (อังกฤษ)
5. คำอวยพรส่งท้ายปี และคำทักทายตอนเริ่มต้นปี
![5. คำอวยพรส่งท้ายปี และคำทักทายตอนเริ่มต้นปี](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/56737b8f651bf_56737424886a0_718179913.jpg)
http://blogs.c.yimg.jp/res/blog-2e-bc/himiko19900401/folder/401451/06/11708206/img_0
คนญี่ปุ่นจะพูดว่า "Yoi Otosi wo" เป็นคำอวยพรว่า ขอให้มีปีใหม่ที่ดีๆ และจะพูดกับคนที่จะเจอเป็นครั้งสุดท้ายของปี และเมื่อขึ้นปีใหม่ก็จะทักทายกันว่า "Akemashite Omedeto Gozaimasu" เหมือนๆ กับคำว่า สวัสดีปีใหม่ ของบ้านเราเลย
4. ร้านค้าส่วนใหญ่ปิดในวันปีใหม่
![4. ร้านค้าส่วนใหญ่ปิดในวันปีใหม่](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/56737b8feadcb_5673764504289_664291523.jpg)
http://livedoor.blogimg.jp/vivit_2012/imgs/6/1/61a78c8f.jpg
ต่อให้เป็นเมืองใหญ่ๆ ก็ตาม น้อยร้านนักที่จะเปิดทำการในวันปีใหม่ เพราะทุกคนต่างต้องไปประกอบภารกิจช่วงปีใหม่ของตนเอง โดยทุกร้านจะแปะป้ายบอกล่วงหน้าถึงวันหยุด และรายละเอียดถึงวันเปิดวันแรกในปีถัดไป
3. Oshogatsu—ปีใหม่
http://hida.cocolog-tnc.com/fuji/images/P1010005_3.JPG
ช่วงปีใหม่ของญี่ปุ่นเรียกว่า "Oshogatsu" ซึ่งไม่ได้มีแค่วันที่ 1 มกราคมวันเดียวแต่มักจะมีช่วงอยู่ระหว่างวันที่ 1 ถึง 7 มกราคม ซึ่งบริษัทส่วนใหญ่จะเริ่มหยุดกันตั้งแต่ช่วงปลายๆ ปีไปจนถึงประมาณวันที่ 3 มกราคม
2. Oosouji—ทำความสะอาดใหญ่
![2. Oosouji—ทำความสะอาดใหญ่](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/56737b909ad3e_567377d46a2f1_1835986862.jpg)
http://up.gc-img.net/post_img_web/2014/12/355204565ace577c3ebec00c665d782a_19422.jpeg
คนญี่ปุ่นจะทำความสะอาดครั้งใหญ่ ที่เรียกกันว่า Oosouji โดย Oo (โอ) แปลว่าใหญ่ และ Souji (โซจิ) แปลว่าทำความสะอาด มักจะทำไปถึงในส่วนที่ปกติเข้าไม่ถึง บางคนที่ไม่ค่อยมีเวลาทำความสะอาดก็จะเหมารวม ทำความสะอาดครั้งใหญ่เอาตอนนี้แหละ
- ecosalon.com (อังกฤษ)
1. Nengajo—การ์ดปีใหม่
https://www.youtube.com/watch?v=eE-6h86-Yq0
การ์ดปีใหม่ของญี่ปุ่นเรียกว่า Nengajo บ้านเราอาจจะเลิกๆ ส่งกันไปบ้างแล้ว แต่คนญี่ปุ่นมีการส่งการ์ดปีใหม่กันเป็นเรื่องเป็นราวทุกปี ในการ์ดก็มักจะเป็นรูปต่างๆ เช่นปีนี้ปีลิงก็อาจจะเป็นรูปลิง บางคนก็ใช้รูปตัวเองและครอบครัว บางคนก็ถือโอกาสแจ้งข่าว แต่งงาน มีลูก อะไรก็ว่าไป โดยจะมีโฆษณาเชิญชวนทุกปี ปีนี้ให้ 5 หนุ่มไอดอล Arashi มาร่วมเชิญชวนในโฆษณาทีวีชุดนี้ด้วย