เปิดให้บริการแล้ว 2022! รถไฟท่องเที่ยวสุดหรู Aoniyoshi ที่ไม่ควรพลาด
![เปิดให้บริการแล้ว 2022! รถไฟท่องเที่ยวสุดหรู Aoniyoshi ที่ไม่ควรพลาด](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62dfa025d9329_62dfa0123bd1d_1666219528.png)
AONIYOSHI รถไฟสายท่องเที่ยวที่เชื่อมโยงเมืองโอซาก้า เกียวโต นารา เป็นหนึ่งเดียว
![AONIYOSHI รถไฟสายท่องเที่ยวที่เชื่อมโยงเมืองโอซาก้า เกียวโต นารา เป็นหนึ่งเดียว](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62df9ba946d9c_62df976d26489_616799901.jpg)
KINTETSU RAILWAY Co., Ltd.
“อาโอนิโยชิ” (Aoniyoshi) รถไฟขบวนท่องเที่ยวโดย บริษัท Kintetsu Railway ที่เพิ่งเปิดบริการเมื่อเดือนเมษายน 2022 ที่ผ่านมา เป็นรถไฟด่วนพิเศษสุดหรูสายใหม่ (Sightseeing Limited Express) ที่เชื่อมต่อสามเมืองท่องเที่ยวในคันไซ (Kansa) อย่าง โอซาก้า (Osaka) เกียวโต (Kyoto) และนารา (Nara) โดยไม่ต้องเปลี่ยนรถไฟ เพื่อให้เข้าถึงสถานที่ท่องเที่ยวที่เต็มไปด้วยเรื่องราวทางประวัติศาสตร์ วัฒนธรรม รวมทั้งอาหารอร่อยของญี่ปุ่นด้วย
จุดเด่นและไฮไลท์ของรถไฟอาโอนิโยชิ
![จุดเด่นและไฮไลท์ของรถไฟอาโอนิโยชิ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62df9ba9cf5d7_62df97e153ea6_667171341.jpg)
KINTETSU RAILWAY Co., Ltd.
สิ่งที่เป็นจุดเด่นของรถไฟขบวนพิเศษนี้อย่างหนึ่งคือ การนำตู้รถไฟที่เคยรับใช้สมเด็จพระราชินีนาถเอลิซาเบธที่ 2 แห่งราชวงศ์อังกฤษ รวมทั้งราชวงศ์ญี่ปุ่นมาปรับปรุงและตกแต่งใหม่ในแนวคิดเพื่อให้นักท่องเที่ยวได้สัมผัสประวัติศาสตร์และวัฒนธรรมตั้งแต่วินาทีแรกที่ขึ้นรถไฟ
ไฮไลท์ของการออกแบบตกแต่งภายในได้แก่ การตกแต่งด้วยลวดลายศิลปะยุคเท็นเพียว (Tempyo) คล้ายกับด้านในอาคารวัดโชโซอิน (Shosoin) ในวัดโทไดจิ (Todaiji Temple) จังหวัดนารา (Nara) เปรียบเหมือนลวดลายที่แสดงให้เห็นถึงประวัติศาสตร์แห่งความเป็นเมืองหลวงเก่าได้อย่างที่สมบูรณ์แบบ
ขณะที่การตกแต่งภายนอกก็จะใช้สีม่วงเมทัลลิกซึ่งถือว่าเป็นสีอันสูงส่งในยุคเท็นเพียว ด้านหน้ารถไฟมีตราโลโก้สีทอง "AONIYOSHI"
สิ่งอำนวยความสะดวกภายในรถไฟ
![สิ่งอำนวยความสะดวกภายในรถไฟ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62df9baa586b2_62df984f307c2_1109763297.jpg)
KINTETSU RAILWAY Co., Ltd.
รถไฟขบวนนี้ประกอบด้วยตู้โดยสารทั้งหมด 4 ตู้ โดยตู้ที่ 1 3 และ 4 จะมีโซนนั่งหันหน้าออกทางหน้าต่าง เพื่อความเพลิดเพลินในการชมวิวขณะเดินทางในมุมมองที่ชัดเจนที่สุด ส่วนตู้ที่ 2 จะเป็นตู้ที่มีบริการเคาน์เตอร์บาร์ขายอาหารและเครื่องดื่มต่างๆ คราฟเบียร์
รวมทั้งขนมหวานที่ใช้วัตถุดิบจากจังหวัดนารา แล้วก็ยังมีที่นั่งแบบกลุ่ม 4 ที่นั่ง (Salon Seats) พร้อมพาร์ทิชั่นคั่นตรงส่วนทางเดิน ให้นั่งสนทนากับเพื่อนหรือครอบครัว นอกจากนี้ยังมีพื้นที่ห้องสมุดภายในรถไฟที่ตกแต่งบรรยากาศสบายๆ ให้ความรู้สึกเหมือนนั่งอ่านหนังสืออยู่ในล็อบบี้ของโรงแรม
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62df9baad3478_62df99576d63f_1414031296.jpg)
KINTETSU RAILWAY Co., Ltd.
รูปแบบการจัดที่นั่งได้รับการออกแบบให้มีที่นั่ง 2 แถว มีที่นั่งให้เลือก 2 ประเภท อย่างแรกเป็นที่นั่งคู่สำหรับสองคน และอีกแบบคือที่นั่งแบบกลุ่มสำหรับสามถึงสี่คน สามารถเลือกที่นั่งให้เหมาะกับความต้องการของได้มากที่สุด เบาะนั่งเป็นเหมือนโซฟา ให้ประสบการณ์การเดินทางที่สะดวกสบาย
ทั้งขบวนมีจำนวน 84 ที่นั่ง ทำให้การเดินทางสะดวกสบายด้วยพื้นที่พักผ่อนมากมายตลอดจนบริการห้องน้ำ Free Wi-Fi และช่องเก็บกระเป๋าเดินทางขนาดใหญ่ได้ด้วย
เส้นทางวิ่งของขบวนรถไฟ
![เส้นทางวิ่งของขบวนรถไฟ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62df9bab61a70_62df99c39c78b_429793807.jpg)
KINTETSU RAILWAY Co., Ltd.
เริ่มจากโอซาก้านัมบะไปยังเกียวโตผ่านคินเท็ตสึนารา และหยุดแวะ 9 สถานี ได้แก่ สถานีโอซาก้านัมบะ (Osaka Namba), โอซาก้า อุเอฮงมาชิ (Osaka Uehonmachi ), สึรุฮาชิ (Tsuruhashi) , อิโกมะ (Ikoma), กาคุเอ็งมาเอะ (Gakuenmae) , คินเท็ตสึนารา (Kintetsu Nara), ยามาโตะ นิชิโอจิ (Yamato Nishioji), คินเท็ตสึ ทัมบะบาชิ (Kintetsu Tambabashi) และเกียวโต (Kyoto)
สามารถแวะชมสถานที่ท่องเที่ยวชื่อดังใกล้สถานีรถไฟดังกล่าวได้หลายแห่ง เช่น
・ย่านโดทงโบริ (Dotonbori) ในจังหวัดโอซาก้า ซึ่งเป็นย่านการค้าและร้านอาหารที่มีป้ายกูลิโกะโดดเด่น อยู่ห่างจากสถานีโอซาก้านัมบะ (Osaka Namba) ด้วยการเดินประมาณ 5 นาที
・สวนนารา (Nara Park) ในจังหวัดนารา ซึ่งมีกวางจำนวนมากอาศัยอยู่ตามธรรมชาติ เป็นที่ตั้งของวัดโทไดจิ (Todaiji Temple) ที่มีชื่อเสียง โดยใช้เวลาเดินเพียง 10 นาทีจากสถานีคินเท็ตสึนารา (Kintetsu Nara)
・ในเมืองเกียวโตเป็นที่ตั้งของวัดและศาลเจ้าที่มีชื่อเสียงมากมาย เช่น วัดคิโยมิสึเดระ (Kiyomizu-Dera) หรือวัดน้ำใส รวมทั้ง ศาลเจ้าฟูชิมิอินาริ (Fushimi Inari Taisha) ที่มีประตูโทริอิสีแดงเป็นแลนมาร์คยอดนิยม เหล่านี้เป็นต้น
วันเวลาที่ให้บริการและค่าโดยสาร
![วันเวลาที่ให้บริการและค่าโดยสาร](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62df9babd7acc_62df9a4d219d6_1002496058.jpg)
KINTETSU RAILWAY Co., Ltd.
กำหนดเวลาเดินรถ
รถไฟอาโอนิโยชิให้บริการสัปดาห์ละ 6 วัน วันละ 6 เที่ยว เริ่มต้นจากสถานีโอซาก้านัมบะ (Osaka Namba Station) ผ่านจังหวัดนาราที่สถานีคินเท็ตสึนารา (Kintetsu Nara Station) ไปยังสถานีเกียวโต (Kyoto Station) ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง 20 นาที สามารถขึ้นจากเกียวโตไปนารา หรือจากนาราไปเกียวโตก็ได้เช่นกัน โดยจะใช้เวลาประมาณ 35 นาที
ค่าโดยสาร
ค่าโดยสารมีหลายราคา ขึ้นอยู่กับที่นั่งและสถานีเริ่มต้น เช่น ที่นั่งสำหรับผู้ใหญ่ขึ้นจากโอซาก้าไปถึงเกียวโต ราคาอยู่ที่ 1,960 เยน และราคาสำหรับเด็ก 990 เยน
ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ https://www.kintetsu.co.jp/foreign/thai/aoniyoshi/ (ภาษาไทย)
วิธีการซื้อตั๋วรถไฟ
![วิธีการซื้อตั๋วรถไฟ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/07/62df9cffcc1b8_62df9cca16579_547837650.png)
KINTETSU RAILWAY Co., Ltd.
สามารถจองตั๋วรถไฟและซื้อล่วงหน้าแบบออนไลน์ทางอินเตอร์เน็ตที่เว็บไซต์
https://www.ticket.kintetsu.co.jp/vs/en/e-ticket/ (ภาษาอังกฤษ)
หรืออีกวิธีหนึ่งคือซื้อได้ที่เคาน์เตอร์จำหน่ายตั๋วที่สถานีรถไฟของคินเท็ตสึ (Kintetsu) โดยสังเกตเครื่องหมายเคาน์เตอร์จำหน่ายตั๋วรถไฟด่วนพิเศษ ซึ่งมีข้อความว่า "Limited Express Tickets"
※ ข้อแนะนำเพิ่มเติม
เนื่องจากขบวนรถไฟอาโอนิโยชิ เป็นรถไฟท่องเที่ยวขบวนพิเศษที่ต้องซื้อตั๋วรถไฟแยกต่างหากและเป็นเส้นทางท่องเที่ยวแบบเฉพาะ ซึ่งหากนักท่องเที่ยวต้องการวางแผนการท่องเที่ยวให้มีความครอบคลุมเส้นทางท่องเที่ยวในพื้นที่อย่างสะดวก
ขอแนะนำให้ซื้อตั๋วรถไฟอาโอนิโยชิร่วมกับ KINTETSU RAIL PASS ซึ่งมีให้เลือกวางแผนผสมผสานการท่องเที่ยวแบบ 1 วัน (1 Day) , 2 วัน (2 Day) , 5 วัน (5 Day) และ 5 วันพลัส (5 Day Plus)
เมื่อซื้อพาสดังกล่าวนี้ใช้ร่วมกับตั๋วรถไฟอาโอนิโยชิ ก็จะทำให้การเดินทางระหว่างเส้นทางต่างๆ ด้วยรถไฟราบรื่นและต่อเนื่องโดยไม่ต้องเสียเวลาซื้อตั๋วรายเที่ยวทุกครั้งที่เปลี่ยนสายรถไฟ เช่น KINTETSU RAIL PASS แบบ 5 วันพลัส (5 Day Plus) เป็นพาสที่เหมาะกับการวางแผนท่องเที่ยวต่อเนื่องไปยังเมืองนาโกย่า (Nagoya) และจังหวัดมิเอะ (Mie) ด้วย
สามารถศึกษารายละเอียดข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่เว็บไซต์
https://www.kintetsu.co.jp/foreign/thai/ticket/ (ภาษาไทย)
ผู้เขียน: หนึ่ง
นักอ่านและนักเขียนที่ชอบการเดินทางไปในที่ต่างๆ โดยเฉพาะญี่ปุ่น รักการดูอนิเมะญี่ปุ่นเป็นชีวิตจิตใจ :)