ชมเสน่ห์ไฮเดรนเยียสวย ท่ามกลางฤดูฝนที่ Hondoji Temple
![ชมเสน่ห์ไฮเดรนเยียสวย ท่ามกลางฤดูฝนที่ Hondoji Temple](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2022/06/629f3c092495c_629f378802e98_42175769.jpg)
วัดฮอนโดจิ (Hondoji Temple) กับความงามของดอกไม้
![วัดฮอนโดจิ (Hondoji Temple) กับความงามของดอกไม้](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/06/62a9a60e6119a_62a9a5445f7c5_890068188.jpg)
https://pixta.jp/
วัดฮอนโดจิ (Hondoji Temple) ตั้งอยู่ในเมืองมัตสึโดะ (Matsudo) ในจังหวัดชิบะ (Chiba) วัดนี้ถูกสร้างมาตั้งแต่ปี 1277 เป็นวัดพุทธศาสนานิชิเร็น (Nishiren) ซึ่งเป็นหนึ่งในนิกายมหายาน ซึ่งวัดนี้นั้นเป็นวัดที่โด่งดังมากของจังหวัดและเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่มีคนมาเยี่ยมเยียนไม่ขาดสายเสมอ
โดยช่วงเวลาไฮไลท์นั้นจะเป็นช่วงฤดูฝน เนื่องจากเป็นช่วงที่ดอกไฮเดรนเยียและดอกไอริสผลิบาน หรือช่วงชมใบไม้เปลี่ยนสีในฤดูใบไม้ร่วงนั่นเอง สำหรับช่วงเวลาในการชมดอกไฮเดรนเยียนั้นจะเริ่มตั้งแต่ปลายเดือนพฤษภาคมหรือเดือนมิถุนายนเป็นต้นไปค่ะ ช่วงนี้อากาศในญี่ปุ่นเปลี่ยนแปลงบ่อย ใครที่เดินทางก็อย่าลืมพกร่มด้วยนะคะ
มุ่งหน้าสู่วัดฮอนโดจิ (Hondoji Temple) ที่ได้ชื่อว่า "วัดแห่งไฮเดรนเยีย"
![มุ่งหน้าสู่วัดฮอนโดจิ (Hondoji Temple) ที่ได้ชื่อว่า "วัดแห่งไฮเดรนเยีย"](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/06/629f3c09c8d08_629f3be0a6966_693221245.jpg)
การเดินทางไปชมดอกไม้สวยๆ ในครั้งนี้ง่ายมากที่สุดเลยค่ะ จากสถานีโตเกียว (Tokyo Station) ให้ขึ้นรถไฟสายเจอาร์โจบัง (JR Joban Line) มุ่งหน้าสู่สถานีคิตะ-โคกาเนะ (Kita-Kogane Station) ใช้เวลาเดินทางแค่ประมาณ 50 นาทีเท่านั้น นั่งชิลๆ มองวิวเพลินๆ เผลอครู่เดียวก็ถึงที่หมายแล้ว จากนั้นเดินเท้าต่ออีกประมาณ 10 นาทีค่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/06/629f40848d9d2_629f3d255c87d_1707322941.jpg)
พอถึงสถานีปุ๊บ ก็จะเจอป้ายที่เหมือนจะบอกทางไปที่วัดฮอนโดจิค่ะ แต่ความเป็นจริงไม่ใช่นะ เป็นป้ายฟุโดซัง (บริษัทจัดหาบ้าน) ต่างหาก เราโดนหลอกมาแล้ว ฮ่าๆ หลังจากแตะบัตรแล้ว ให้เดินไปตามทางออก North Exit จากนั้นเดินไปตามทางจากสถานีอีกประมาณเจ็ดร้อยเมตรก็จะพบกับทางเข้าวัดค่ะ
ประตูเทวะ (Deva Gate)
![ประตูเทวะ (Deva Gate)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/06/629f4621af8ee_629f409d60892_1135242959.jpg)
ในส่วนของประตูทางเข้า เป็นประตูไม้สุดคลาสสิกตามแบบฉบับของวัดญี่ปุ่นที่ได้รับการทะนุบำรุงเป็นอย่างดี และ และ และ ก็ต้องมีค่าเข้าชมนั่นเองค่าาา ที่นี่คิด 500 เยนต่อคนค่ะ ปะ เราเข้าไปกันเล้ยยย อยากเห็นไฮเดรนเยียสวยๆ จะแย่แล้ว