เที่ยวฮาโกเน่แบบสนุก ไม่เหมือนใครกับบัสลอยน้ำได้! NINJA BUS
![เที่ยวฮาโกเน่แบบสนุก ไม่เหมือนใครกับบัสลอยน้ำได้! NINJA BUS](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2022/03/6245410bb24c4_62453fd4b699b_1422822927.png)
รู้จักนินจาบัส (NINJA BUS)
![รู้จักนินจาบัส (NINJA BUS)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/03/6245410c47c0c_62454034aba79_1505292447.jpg)
© Prince Hotels & Resorts Hakone-en
สำหรับใครที่ต้องการสัมผัสประสบการณ์แปลกใหม่ในการท่องเที่ยวฮาโกเน่ เมืองท่องเที่ยใกล้โตเกียวที่มีทั้งทิวทัศน์ของภูเขาไฟฟูจิ (Mount Fuji) คู่กับทะเลสาบอะชิ (Lake Ashi) และหุบเขาโอวาคุดานิ (Owakudani) ปากปล่องภูเขาไฟที่ยังคุกรุ่น และชิม ”ไข่ดำ” (Kurotamago) อันขึ้นชื่อ
ตอนนี้ก็มีตัวเลือกใหม่ล่าสุดที่น่าสนใจคือการขึ้น “นินจาบัส วอเทอร์ สไปเดอร์” (NINJA BUS Water Spider) รถบัสสะเทินน้ำสะเทินบกที่จะพาทุกคนไปสัมผัสกับเสน่ห์ของพื้นที่รอบทะเลสาบอะชิทั้งในน้ำและบนบก โดยแนวคิดและชื่อของรถชนิดนี้มีที่มาจากชื่อวิชาอย่างหนึ่งของนินจาญี่ปุ่นคือ “แมงมุมน้ำ” ซึ่งเป็นวิชาที่ทำให้นินจาสามารถเดินบนน้ำได้ด้วยการนำแผ่นไม้ไปรองไว้ที่ฝ่าเท้าทั้งสองข้าง
เส้นทางการวิ่งของรถนินจาบัส (NINJA BUS)
![เส้นทางการวิ่งของรถนินจาบัส (NINJA BUS)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/03/6245410ccc34f_6245406d7b5f3_827480072.jpg)
© Prince Hotels & Resorts Hakone-en
รถนินจาบัส วอเทอร์ สไปเดอร์ (NINJA BUS Water Spider) หรือเรียกสั้นๆ ว่านินจาบัส (NINJA BUS) มีเส้นทางวิ่งรอบทะเลสาบอะชิเป็นหลัก โดยมีจุดเริ่มต้นอยู่ที่สวนฮาโกเนะ (Hakone-en Garden) ซึ่งมีทั้งสวนพฤกศาสตร์ สวนสัตว์ และพิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำ จากนั้นจึงแล่นไปรอบทะเลสาบเพื่อสัมผัสความสวยงามของธรรมชาติ โดยผ่านจุดท่องเที่ยวสำคัญอย่างศาลเจ้าฮาโกเน่ (Hakone Shrine)
และปิดท้ายด้วยไฮไลท์สำคัญคือการแล่นลงไปในทะเลสาบอะชิที่ให้ทั้งบรรยากาศที่ไม่ต่างจากการล่องเรือชมภูเขาไฟฟูจิ แถมยังได้ความสนุกและแปลกใหม่ไปพร้อมๆ กัน โดยจะให้บริการทุกๆ 40 นาที ตั้งแต่เวลา 09.30 น. – 17.00 น. ของทุกวัน
จุดเด่นของรถนินจาบัส (NINJA BUS)
![จุดเด่นของรถนินจาบัส (NINJA BUS)](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/03/62454419360d5_624542320c9a1_1370916520.jpg)
© Prince Hotels & Resorts Hakone-en
จุดเด่นที่ไม่พูดถึงไม่ได้เลยคือในตอนแรกเหล่านักท่องเที่ยวจะได้ขึ้นรถบนบกแบบรถบัสทั่วไป ซึ่งจะพานักท่องเที่ยวชมกับบรรยากาศท่ามกลางธรรมชาติโดยรอบก่อน โดยใช้เวลาประมาณ 5 นาที
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/03/62454419bc790_6245427b31500_1729095570.jpg)
© Prince Hotels & Resorts Hakone-en
จากนั้นก็จะเข้าสู่ไฮไลท์คือรถบัสจะทะยานพุ่งลงสู่ทะเลสาบ จุดนี้เป็นจุดที่สร้างความตื่นเต้นให้กับเหล่านักท่องเที่ยวเป็นอย่างมาก เพราะช่วงที่รถบัสกระโจนลงน้ำนั้นให้ความรู้สึกราวกับเราเข้าไปอยู่ในสวนสนุกเลยล่ะ
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/03/6245441a5627d_624542ac34663_1919332320.jpg)
© Prince Hotels & Resorts Hakone-en
การชมทะเลสาบบนรถบัสกลางน้ำ เป็นประสบการณ์ที่แปลกใหม่จริงๆ เวลาที่ล่องในทะเลสาบจะอยู่ที่ประมาณ 15 นาที (รวมเวลาบนบกแล้วประมาณ 20 นาที) โดยรถบัสหนึ่งคันนั้นสามารถบรรจุผู้โดยสารได้สูงสุด 42 คนกันเลยทีเดียว
สถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจในบริเวณใกล้เคียง
![สถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจในบริเวณใกล้เคียง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/03/62454556a4e18_624544e87ea15_1144152725.jpg)
https://pixta.jp/
หลังจากสนุกไปกับการนั่งรถนินจาบัส (NINJA BUS) แล้ว ก็ยังสามารถแวะเที่ยวสถานที่ท่องเที่ยวชื่อดังอื่นๆ ในฮาโกเน่อย่างการขึ้นกระเช้าลอยฟ้าฮาโกเน่ โคมากาตาเกะ (Hakone Komagatake Ropeway) ซึ่งมีสถานีอยู่ในบริเวณเดียวกับจุดให้บริการรถนินจาบัส (NINJA BUS) ไปยังยอดเขาโคมากาตาเกะ (Mount Komagatake) เพื่อชมวิวมุมสูงของทะเลสาบและวิวภูเขาไฟฟูจิ
บนยอดเขาแห่งนี้ยังเป็นที่ตั้งของศาลเจ้าฮาโกเน่เดิม (Hakonejinja Mototsumiya) ซึ่งถือเป็นหนึ่งในสามจุดพลังศักดิ์สิทธิ์หรือ “Power Spot” ในบริเวณฮาโกเน่ร่วมกับศาลเจ้าฮาโกเน่ และศาลเจ้าคุสุริว (Kuzuryu Shrine Shingu) อีกด้วย
กิจกรรมอื่นๆ ที่น่าสนใจในบริเวณใกล้เคียง
![กิจกรรมอื่นๆ ที่น่าสนใจในบริเวณใกล้เคียง](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2022/03/624547660d383_624545f453b2a_441919401.jpg)
https://pixta.jp/
ที่อาคารฮาโกเน่ โนะ เซกิโช ทาบิ โมโนงาทาริคัน (Hakone No Sekisho Tabi Monogatarikan) บริเวณท่าเรือล่องทะเลสาบและจุดให้บริการรถนินจาบัส (NINJA BUS) ยังเป็นศูนย์วัฒนธรรมที่เปิดให้นักท่องเที่ยวได้สัมผัสกับกิจกรรมที่เป็นไฮไลท์อย่างการร่วมพิธีชงชาแบบญี่ปุ่น และการเช่าชุดกิโมโนเพื่อถ่ายรูปสวยๆ
ในบริเวณทะเลสาบอะชิ ที่อาคารแห่งนี้ยังมีสวนญี่ปุ่นที่สามารถสวมชุดกิโมโนคู่กับทะเลสาบและภูเขาไฟฟูจิ รวมถึงฮาโกเน่ โนะ เซกิโช (Hakone No Sekisho) เมืองจำลองญี่ปุ่นโบราณที่เหมาะกับการใส่ชุดกิโมโนมาถ่ายรูปเป็นที่ระลึกอีกด้วย ถ้าใครมีโอกาสได้ไปเยือนฮาโกเน่ครั้งถัดไป เราขอแนะนำให้ลองนั่งนินจาบัส (NINJA BUS) และสัมผัสประสบการณ์ใหม่ๆ กันดูนะครับ
ข้อมูลทั่วไปเกี่ยวกับรถนินจาบัส (NINJA BUS)
จำนวนที่ให้บริการ : 6 รอบ / 1 วัน (ตั้งแต่เวลา 09.30 น. – 17.00 น.)
ค่าบริการ :
ผู้ใหญ่ 2,200 เยน / เด็ก (อายุ 3 ปี - ระดับประถม) 1,100 เยน
※ หากเป็นช่วงวันหยุดนักขัตฤกษ์หรือวันหยุดยาว
ผู้ใหญ่ 2,500 เยน / เด็ก (อายุ 3 ปี - ระดับประถม) 1,250 เยน
เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ :
https://www.princehotels.co.jp/amuse/ninjabus/en/ (ภาษาอังกฤษ)
ผู้เขียน: ชินพงศ์ มุ่งศิริ
เริ่มต้นทำงานเป็นช่างภาพอิสระหลังเรียนจบ เดินทางไปถ่ายภาพที่ประเทศญี่ปุ่นบ่อยครั้งจนครบทั้ง 4 ฤดูอันสวยงาม และเกือบครบทุกภูมิภาค มีผลงานภาพถ่ายตีพิมพ์ในไกด์บุ๊คระดับโลกอย่าง Lonely Planet ถึง 3 เล่ม คือ Discovery Japan, Japan และ Kyoto รวมถึงเว็บไซต์ท่องเที่ยวชั้นนำอย่าง National Geographic Traveler UK, BBC Travel, Travel+Leisure, TIME และอีกมาก
นอกจากการถ่ายทอดความสวยงามของประเทศญี่ปุ่นผ่านภาพถ่าย ปัจจุบันยังหันมาถ่ายทอดเรื่องราวผ่านทางตัวอักษรทั้งในฐานะนักเขียนและนักแปลควบคู่กันไปอีกด้วย