ฤดูหนาวในจังหวัดทตโตะริ: เนินทรายกับแสงไฟ
![ฤดูหนาวในจังหวัดทตโตะริ: เนินทรายกับแสงไฟ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2016/12/58526347849dd_58525fb1983f0_447918815.jpg)
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2016/12/585263497b08c_585262d27a6f2_1772332004.jpg)
สำหรับท่านที่ชอบหาความหวาดเสียว ทำไมไม่ลองเล่นแซนด์บอร์ดดูล่ะ มันก็คล้ายๆ กับการเล่นสโนว์บอร์ด ตรงที่ท่านจะต้องไหลลงเขาบนทรายโดยใช้บอร์ด อย่างไรก็ตาม มันไม่เหมือนกับการเล่นสโนว์บอร์ด ที่จะเล่นได้เฉพาะในฤดูหนาว ตรงที่การเล่นแซนด์บอร์ดเป็นอะไรที่ท่านจะสามารถสนุกกันได้ตลอดทั้งปี
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/56615ce17e3a5_56615cdc88723_1503778188.jpg)
http://www.sand-museum.jp/en/
หากท่านมุ่งหน้าไปทางทิศใต้ตามเนินทรายท่านก็จะพบกับพิพิธภัณฑ์รูปปั้นทรายที่มีชื่อเสียงโด่งดัง พิพิธภัณฑ์แห่งนี้จะทำให้ปราสาททรายที่ท่าเคยสร้างบนชายหาดดูล้าสมัยไปเลย ที่นี่ท่านจะสามารถพบกับผู้คน รถบัส สะพาน และแม้กระทั่งอาคารสำคัญทางประวัติศาสตร์ต่างๆ ซึ่งถูกสร้างขึ้นมาจากทรายทั้งหมด ศิลปินทรายจากทั่วโลกได้มารวมตัวกันเพื่อแสดงงานศิลปะของพวกเขาในพิพิธภัณฑ์แห่งนี้ เนื่องจากจังหวัดทตโตะริมีหาดทรายที่เหมาะกับการปั้นที่สุดในโลก
- www.sand-museum.jp (อังกฤษ)
https://vimeo.com/94161663
ฤดูร้อนจะนำพาชายหาดที่สวยงามและทรายที่ร้อนระอุ แต่บางท่านอาจจะแย้งว่า
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/56615ca6da84e_56615c940f3a6_694787474.jpg)
http://japan-magazine.jnto.go.jp/en/1410_tottori.html
สิ่งที่มีความดึงดูดที่สุดของจังหวัดทตโตะริที่แท้จริงจะมีขึ้นในช่วงฤดูหนาว ในทางตรงข้ามกับทรายที่ร้อนระอุของฤดูร้อนเนินทรายจะถูกตกแต่งด้วยไฟคริสต์มาสในช่วงระหว่างปลายเดือนพฤศจิกายนและเดือนธันวาคม จนไม่น่าเชื่อเลยว่า
สิ่งที่อยู่ตรงนั้นคือทรายเนื่องจากทุกตารางนิ้วของทรายได้ถูกปกคลุมด้วยไฟคริสต์มาสไปแล้ว
![](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/56615ca69c8aa_56615c39d38af_1704894332.jpg)
http://snow.gurunavi.com/guide/htm/r0898ens.htm
ถ้าท่านได้วางแผนที่จะไปเยือนจังหวัดทตโตะริในช่วงฤดูหนาว ฉันก็จะขอแนะนำให้ไปเยี่ยมชมบริเวณสกี วะคะสะ เฮียว โนเซน ในราคาประมาณ 6000 ซึ่งรวมค่าลิฟท์และค่าเช่าอุปกรณ์ และสำหรับนักเล่นสโนบอร์ดที่มีทักษะสูงที่นั่นก็ มีบอกซ์บาร์ และ คิกเกอร์ หลากหลายไว้ให้เล่นทริกอีกด้วย หากท่านเกิดเบื่อหน่ายกับการเล่นในหิมะ ทำไมไม่ลองไปพักผ่อนในป่า เอคโค่ หรือ Hibiki no Mori ดูล่ะ เพราะที่นั่นท่านจะสามารถทำการผ่อนคลายแล้วดูว่าวันๆ นึงของชีวิตของเจ้าคนแคระที่อยู่ในป่านั้นเป็นอย่างไร
- www.hyounosen.co.jp (ภาษาญี่ปุ่น)