5 กิจกรรมน่าทำในฤดูหนาวของซัปโปโร
![5 กิจกรรมน่าทำในฤดูหนาวของซัปโปโร](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/860/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565e7f1be8d27_565e7ed34bf6c_1665710750.jpg)
5. เทศกาลน้ำแข็ง ทะเลสาบ Shikotsu
![5. เทศกาลน้ำแข็ง ทะเลสาบ Shikotsu](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565e9e5a12fbb_565e91d91ae2f_999830379.jpg)
http://www.veltra.com/en/asia/japan/hokkaido/niseko/a/112776?sid=1092
สำหรับคนที่พลาดยูกิมัทสึริ หรือ เทศกาลหิมะ เทศกาลน้ำแข็งที่ทะเลสาบแห่งนี้ก็นับว่าเป็นทางเลือกที่ไม่เลวที่จะทำให้คุณมาไม่เสียเที่ยว ในเวลากลางวันแท่งน้ำแข็งเหล่านี้จะเรืองรองเป็นสีฟ้าอ่อน เพราะมีการเดินน้ำที่ใสและบริสุทธิ์มาจากทะเลสาบ Shikotsu ส่วนในตอนเย็นจะมีการเปิดไฟสีสันสดใสดูแฟนตาซี นอกจากนี้ยังมีถ้ำน้ำแข็ง สไลเดอร์น้ำแข็ง และโชว์จุดพลุในช่วงวันหยุด โดยในปีนี้ เทศกาลน้ำแข็ง Shikotsu จะจัดระหว่าง 29 มกราคม - 21 กุมภาพันธ์ 2016
4. ตกปลาและทำเทมปุระบนน้ำแข็ง!
![4. ตกปลาและทำเทมปุระบนน้ำแข็ง!](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565e9e5aa551d_565e972ae0fea_451058196.jpg)
http://www.veltra.com/en/asia/japan/hokkaido/sapporo/a/111785?sid=1092
เมื่อแม่น้ำใกล้ซัปโปโรกลายเป็นน้ำแข็ง ก็ถึงเวลาตกปลา นำเต็นท์มาตั้งบนน้ำแข็ง เจาะรูเพื่อทำช่องตกปลาวาคาซากิ (ปลาพื้นเมืองที่มีจำนวนมากในบริเวณนั้น) ภายในเต็นท์มีเตาพกพา และชุดอุปกรณ์ลุยหิมะ ทำให้ในเต็นท์อบอุ่นพอสมควร ดังนั้นนักท่องเที่ยวที่ไม่ถนัดกิจกรรมกลางแจ้งก็ยังสามารถเข้าร่วมได้ และเมื่อคุณจับปลาได้แล้ว หลายที่ก็มีบริการทอดเป็นเทมปุระ ทำให้คุณได้กินปลาทอดสดๆบนน้ำแข็งอันเย็นเยือกได้เลย
3. ปีนผาสีรุ้งในร่ม
![3. ปีนผาสีรุ้งในร่ม](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565e9e5af393d_565e9b58c42e3_1956639555.jpg)
http://www.veltra.com/en/asia/japan/hokkaido/sapporo/a/116489?sid=1092
ข้างนอกหนาวไปไม่อยากไฟท์? งั้นไปที่ NoboNobo ยิมสำหรับผู้ที่ชอบการปีนป่าย มีกำแพง เชือก ตาข่าย ที่สไลด์ รวมถึง slackline กว่า 30 อย่างไว้ให้มาลองท้าทาย เนื่องจากมันอยู่ในตึกและยังมีรองเท้าปีนเขาและเชือกเทียมให้บริการ คุณจึงไม่ต้องเตรียมอะไรมามากนอกจากจองล่วงหน้าและพาตัวเองมา เป็นที่นิยมในหมู่เด็ก แต่แน่นอนว่าผู้ใหญ่ก็สามารถมาเข้าร่วมได้เช่นกัน
2. ชมวิวจากหอคอย Sapporo JR Tower
![2. ชมวิวจากหอคอย Sapporo JR Tower](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565fa112338fb_565f987358832_1423790294.jpg)
http://www.veltra.com/en/asia/japan/hokkaido/sapporo/a/123924?sid=1092
ที่หอคอยแห่งนี้คุณสามารถชมวิวพาโนราม่า 360 องศาของเมืองซัปโปโร่ รวมถึงแม่น้ำ Ishikari ภูเขา Teine และภูเขา Moiwa อย่างไรก็ตามสิ่งที่ทำให้หอคอยแห่งนี้มีชื่อเสียงอันโด่งดังแตกต่างจากที่อื่นคือ ห้องน้ำชาย ซึ่งได้ติดตั้งโถไว้ที่หน้ากระจกที่สามารถชมวิวได้ทั้งเมือง สร้างความระทึกแก่ชายหนุ่มผู้ที่มาใช้บริการ นอกจากห้องน้ำแล้วหอคอยแห่งนี้ยังมีคาเฟ่และที่นั่งพักผ่อนรอชมพระอาทิตย์ตกดิน โดยเฉพาะในช่วงเทศกาลหิมะ หากคุณขึ้นมาชมวิวคุณจะได้เห็นเมืองทั้งเมืองเรืองรองไปด้วยหิมะและน้ำแข็งที่ประดับประดาอยุ่ทุกหนทุกแห่ง
1. ย่ำผจญภัยไปบนหิมะ
![1. ย่ำผจญภัยไปบนหิมะ](https://imgcp.aacdn.jp/img-a/600/auto/global-aaj-front/article/2015/12/565fa112c34a7_565f9ae441ab0_965768972.jpg)
http://www.veltra.com/en/asia/japan/hokkaido/sapporo/a/127251?sid=1092
การเดินสำรวจโลกสีขาวโดยใส่รองเท้าย่ำหิมะนั้นง่ายกว่าสกีและสโนว์บบอร์ดมาก เพราะไม่จำเป็นต้องมีประสบการณ์ เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการเดินชิวๆชมวิวทิวทัศน์อันงดงามของฤดูหนาวซัปโปโร บริษัทนำเที่ยวต่างๆมีทัวร์ไว้รองรับสำหรับนักท่องเที่ยวที่อยากไฮกิ้ง ไม่ว่าจะเป็นในระดับง่ายๆที่ใช้เวลาเพียงครึ่งวัน และยังมีที่ให้เด็กๆได้เล่นปาหิมะ ไปจนถึงระดับยากๆสำหรับผู้ที่มี่ประสบการณ์เท่านั้น คอร์สแนะนำคือ คอร์สไฮกิ้งผ่านสวนสาธารณะ Moerenuma (ในภาพด้านบน) ที่คุณจะได้ชมวิวทิวทัศน์ของซัปโปโรไปพร้อมๆกับประติมากรรมแสนวิจิตรที่ตั้งอยู่ตลอดทาง
ผู้เขียน: Chiara Terzuolo